Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจียะป้าอู่สื่อ กับ คำพ้องเสียงของแต้จิ๋ว  

...อารัมภบท..

วันนี้ได้นั่งกินก๋วยเตี๋ยวกับพี่สาว เห็นเธอใส่น้ำส้มสายชูเยอะ เลยถามเธอว่า
"แจ้ หรือเจียะซึงนา?"  -พี่ก็กินเปรี้ยวนะ  นัยว่า พี่กินเปรี้ยวมากนะ
เธอตอบผมเป็นภาษาไทยว่า "อั้วไม่ได้กินน้ำแข็ง อั้วกินก๋วยเตี๋ยว"
เลยเป็นอันได้หัวเราะทั้งพี่ทั้งน้อง...

คือคำว่า ซึง ที่แปลว่าเปรี้ยวนี้ พ้องเสียงกับ ซึง ที่แปลว่าน้ำแข็ง
ผมเลยมานั่งคิดเล่นๆว่ายังมีคำไหนที่พ้องเสียงกันอีกไหม  ส่วนตัวอักษรคงเป็นคนละตัว
ผมไม่ทราบตัวอักษร แต่มั่นใจว่า เดี๋ยวคงมีท่านผู้ใจดี นำมาฝากกันแน่ๆ  มั่นใจ...มั่นใจ

ซึง=เปรี้ยว
ซึง=น้ำแข็ง
ซึง=เมื่อย  เช่น คาซึง(ซ โซ่ นาครับ ห้ามเปลี่ยนเป็น ช ช้าง เด็ดขาด) แปลว่า  เมื่อยขา

ตี๋=เด็กผู้ชาย
ตี๋=เต็ม (เช่น จุ้ยตี๋บ๋วย?=รองน้ำเต็มหรือยัง?)

เกี๊ยม=เค็ม(รส)
เกี๊ยม=กับข้าว

จิ๊=ลิ้น
จิ๊=หัก

เสาะ=เชือก
เสาะ=หิมะ

ชิ่ว=มือ
ชิ่ว=ไถ่ถอน เช่น คื้อตึ่งโผ่วจ๊อนี้?(ไปโรงรับจำนำทำไม?) ตอบว่า คื้อชิ่ว (ไปไถ่)

ซา=เสื้อ
ซา=สาม(เลข)

โป่ว=ผ้า
โป่ว=เคี้ยว

เต๊าะ=เก็บ(ของตก)
เต๊าะ=ติดไฟขึ้น เช่น ห้วยเต๊าะ (มีใครคุ้นๆไหมครับฮ่าฮ่าฮ่า)

คิดรื้อฟื้นเล่นๆน่ะครับ เหี่ยงไจ๋(ปัจจุบัน)วันๆแทบไม่ได้พูดแต้จิ๋วเลย
เพื่อนๆท่านใดนึกออกก็เชิญร่วมรื้อฟื้นกันครับ...

.....ขอบคุณทุกท่านเลยนะครับ.....

จากคุณ : tongboy
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 52 20:01:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com