Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องกบฎเจ้าอุนวงค์ครับ  

ช่วงนี้เบื่อบอลไทยเลยมาหาความรู้ที่ห้องสมุด ดีกว่าและได้ตั้งข้อสังเกตุว่า ตอนที่ไทยแข่งกับเวียดนาม คนลาวกับเชียร์คนเวียดนามสะส่วนใหญ่ ในขณะที่เรานับถือเค้าเหมือนพี่น้องภาษาที่คล้ายคลึงกันและก็ได้ตั้งข้อสงสัยในหลายประเด็นว่าตามจริงแล้ว คนลาวยังเกลียดคนไทย อยู่ลึกๆหรือไม่แต่ไม่แสดงออก และก็ได้ไปสืบทราบมาว่า เพราะเรื่อง เจ้าอนุวงค์ ที่ยังเป็นปัญหาคาใจหรือเปล่าผมได้ตามอ่านข้อมูลศึกษามาเยอะจากประวัติศาสตร์แล้วแต่ก็ยังไม่หายข้องใจ อยากรู้ข้อมูลเชิงลึกมากว่า ครับ เพราะในห้องนี้น่าจะข้อมูลแน่นกว่า ไปถามบอร์ดอื่นๆ ปัจจัยอะไรที่ทำให้ เจ้าอนุวงค์ คิดการใหญ่ครั้งนี้ เจ้าอนุวงค์ไว้ใจหัวเมืองล้านได้ยังไงทั้งๆที่ยังไม่ได้ตอบตกลง สุดท้ายข้อนี้อยากรู้มากว่าก่อน กรุงเวียงจันทร์จะถูกเผาวอดวาย สภาพบ้านเรือนสมัยนั้นเป็นเช่นไร เหมือนกรุงรัตน์โกสินทร์ เลยหรือเปล่า แล้วเรื่องที่เกณ์คนของเค้ามาอยู่ในประเทศไทยจนประชากรเหลือน้อยอันนี้จริงหรอครับไม่น่าจะเป็นแบบนั้นได้ สุดท้ายตอนเจ้าอนุวงค์สิ้นพระชน ได้มีการจัดงานเยี่ยง เจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินหรือไม่ และสุดท้ายจริงๆนะครับกองกำลังที่ยกไปปราบกบฎตอนนั้นมีกำลังโดยรวมเเท่าไหร่ ได้ยินว่าเกณคนทั้งประเทศเลยหรอ ขอบคุณหลายๆท่านที่นำความรู้มาฝากผมนะครับ

แก้ไขเมื่อ 12 ธ.ค. 52 14:05:46

แก้ไขเมื่อ 12 ธ.ค. 52 14:03:57

จากคุณ : คนมันน่ารัก
เขียนเมื่อ : 12 ธ.ค. 52 14:00:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com