Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำว่า"ขาย" และ "ซื้อ" ในภาษาจีนออกเสียงยังไงคะ?? + ขอภามศัพท์นิดหน่อย  

พอดีสับสนนิดหน่อยค่ะ หนังสือที่มีแต่ละเล่มเขียนไว้ต่างกันมากๆ งงค่ะ

ซื้อ = "ไหม่" รึป่าวคะ

ขาย = "ม่าย" รึป่าวเอ่ย??

แล้วก็ขอถามศัพท์เพิ่มเติมนิดหน่อย(??)นะคะ เราเพิ่งมาสนใจจีนกลางเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง มีบางคำที่หาไม่เจอค่ะ คำต่อไปนี้ออกเสียงเป็นภาษาจีนว่ายังไงบ้างคะ

1. ตอบ,คำตอบ

2. เปี๋ยเหริน คือ"คนอื่น"รึป่าวคะ แล้วถ้าจะบอกว่า "สิ่งอื่น" "อันอื่น" "ที่อื่น" พูดว่ายังไง

3. นัด,เชิญ แบบ inviteค่ะ

4. เก่า

5. จับ,แตะ,ผลัก,ดึง

6. จัด(จัดเตรียม) อันนี้ขอทั้งจีนกลางและกวางตุ้งเลยค่ะ เพราะลืมไปแล้ว

7. แพ้,ชนะ,ยอม

8.  รังเกียจ

9. "พ่า" กับ "กวน" ใช้ต่างกันยังไงค่ะ ในความหมายว่า"กลัว"

10. "กั่น" ความหมายคือ"กล้า"รึป่าวคะ เช่น ปู้กั่นชือ แปลว่าไม่กล้ากินรึป่าว

11. "หยงฉี" กับ "หยงกั่น" ความหมายต่างกันยังไงคะ รบกวนยกตัวอย่างให้ด้วยค่ะ

12. "ฉงหลาย" ความหมาย+ใช้งานยังไงคะ

13. บางสิ่ง,บางคน,บางอย่าง

14. ทิ้ง,หล่น,ตก,ล้ม,ร่วง,หลุด

15.  "ฟั่ง" ความหมายคือ"วาง"รึป่าวคะ แล้ว"ฟั่งซิน"แปลว่าวางใจรึป่าว

16. "ปู้เหนิง"กับ"ปู้สิง"ใช้งานต่างกันยังไงคะ

17. "ไคเชอ" อันนี้คือ"ขึ้นรถ"หรือว่า"ออกรถ"ค่ะ เพราะในกวางตุ้ง"ฮอยแช"มันออกรถ แต่ในหนังสือบอกว่าไคเชอมันแปลว่าขึ้นรถ , แล้วขับรถ กับรถติดพูดว่ายังไงคะ

18. ตาม,ตามใจ,นำ,พา

19. ไฮ่ซิว คือเขินรึป่าวคะ แล้วถ้าจะบอกว่า ไม่รู้จักอายเลยนะ พูดว่าไงคะ

20. สับสน,งง

ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ แต่ยังมีคำถามสต๊อกอยู่อีกเป็นร้อยเลยค่ะ เพราะเราท่องเองงงเองไม่รู้จะไปถามใคร แล้วก็ท่องคู่กับกวางตุ้งด้วย พอคำมันความหมายไม่ใกล้เคียงกันก็เลยงงมากๆค่ะ

ขอบพระคุณมากๆนะคะเหล่าซือ ^^

จากคุณ : KissAhoLicGal
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 52 09:35:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com