Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จบอะไร ถึงจะได้เป็นแพทย์ ?  

ขออภัยนะครับ ถ้ามันดูเป็นคำถามสิ้นคิด ...

คือผมเพิ่งสงสัยน่ะครับ พอดีว่าผมเปิดดูหลักสูตร ป.โท ของมหาลัยวิทยาลัยแห่งหนึ่ง
ซึ่งเป็นของคณะแพทย์ศาสตร์ ภาควิชาจิตเวชศาสตร์ สาขาวิชาสุขภาพจิต
เขารับนักศึกษาที่จบ ป.ตรี ทุกคณะ

ผมเลยสงสัยว่า รับทุกคณะนี่ ก็หมายถึงคนจบบริหารฯ จบนิเทศฯมาก็เรียนได้ใช่ไหมครับ

คือผมเข้าใจมาตลอดว่า ถ้าต่อเกี่ยวกับคณะแพทย์ ต้องเป็นแพทย์ในสาขาใด สาขาหนึ่งมาก่อน ถึงจะสมัครเรียนต่อ ป.โททางด้านการแพทย์ได้

เลยอยากทราบว่า

1. ถ้าจบ ป.โท ภาควิชานี้ เราจะได้เป็นแพทย์ไหมครับ
(แบบเป็นแพทย์ที่เกี่ยวกับ จิตเวชน่ะครับ โดยใช่ครับนำหน้านามว่า นพ.smallarea อะไรประมาณนี้น่ะครับ)

2. คนที่จบ ป.ตรี ที่เรียนเกี่ยวกับแพทย์ คือจบปุ๊บ แล้วได้เป็นหมอไหมครับ หรือต้องสอบอะไรเพิ่ม

3. แล้วมีทางไหนบ้างครั้บที่เราจะได้เป็นแพทย์ โดยที่ไม่ต้องเรียน ป.ตรี ทางด้านที่เกี่ยวกับแพทย์

จากคุณ : smallarea
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 52 13:12:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com