Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะถามว่าเพื่อนๆในพันทิพย์ที่เรียนในมหาลัย มีใครเคยย้ายเอกบ้างครับเอามาเล่าให้ฟังกันหน่อย  

คือตอนนี้ผมเรียนอยู่ปี1 คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ตอนเรียนเทอม1นี้ผมได้เรียนวิชาเอกคือพื้นฐานวิทยาการคอมพิวเตอร์ เขียนโปรแกรมภาษาซีกับแคลคูลัส ซึ่งวิชาเอก2วิชานี้ผมก็ไม่ชอบนะแต่ทำคะแนนได้ดี ตอนเทอมแรกผมเองก็ไม่คิดจะย้ายหรอกนะ แต่เทอม2สิเจอวิชาคอมไม่เท่าไหร่นะ(แต่ไม่ชอบเหมือนกัน) วิชาฟิสิกส์สิ ยากมากๆ ซึ่งผมก็ไม่เคยเรียนมาก่อนเพราะตอนเรียนม.ปลายเรียนศิลป์คำนวณมา ซึ่งตอนนี้ก็คิดที่จะย้ายแล้ว ตอนแรกคิดว่าจะย้ายไปเรียนมนุษย์-Engนะ แต่แม่ผมก็ได้คุยกับผมและได้เกลี้ยกล่อมให้ผมเรียนคอม-ธุรกิจในคณะบริหารธุรกิจ ซึ่งดูแล้วยังง่ายกว่ามากผมจึงยอมตกลงกับแม่ผมไปเพราะคิดว่าได้เรียนวิชาที่เกี่ยวกับบริหารธุรกิจด้วย ซึ่งได้นำมาใช้แน่เพราะส่วนตัวแล้วอยากมีธุรกิจส่วนตัวเป็นของตัวเองกับทำงานรับจ้างมากกว่า

สาเหตุที่ย้าย
1.ไม่ชอบวิชาเอก(ฟิสิกส์กับคอม)
2.ฟิสิกส์เรียนไม่รู้เรื่องมากๆ ช่วงหลังเหลวไหลกับวิชานี้มาก(ไม่เคยเข้าไปเรียนเลย)
3.วันที่เรียนวิชาคอม อาจารย์เค้าได้บอกกับผมและเพื่อนๆว่า ปี2จะยากกว่านี้ เรียนลึกกว่านี้ เช่น การเขียนโปรแกรมเชิงวัตถุ โปรแกรมPascalคือโปรแกรมคณิตศาสตร์ เคมี ชีวะ ฯลฯ
4.วันเสาร์ก่อนหน้านี้ที่ไปสอบวัดความรู้พื้นฐานทางสายวิทย์และวิชาเอก งงมาก ยิ่งวิชา ฟิสิกส์ เคมี ชีวะและคณิต ขอบอกเลยว่าทำข้อสอบไม่ได้เลยสักข้อ(คือไม่เคยเรียนมาง่ะ) เลยตัดสินใจที่จะย้ายทันที

เรื่องย้ายก็คงจะทำเรื่องภายในเดือนนี้แหล่ะ จะไม่ให้ยืดเยื้อไปกว่านี้แล้ว

จากคุณ : Nattawitgane
เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 53 21:56:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com