Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ CU-TEP 1/2010  

ขอเล่าประสบการณ์การสอบ CU-TEP ในรอบ 1/2010 หน่อยนะครับ

ซึ่งครั้งนี้เป็นครั้งแรกของผมที่เข้าสอบ และก็ตั้งใจกับมันมากครับ เพราะจะมีโอกาสสอบแค่ครั้งเดียว เนื่องจากสาขา(ปริญญาโท)ที่ต้องการเรียนเขาจะปิดรับสมัคร
หลังจากการการสอบ CU-TEP ในรอบนี้พอดีเลยน่ะครับ (กำหนดยื่นคะแนน CU-TEP)

กล่าวคือ ถ้าผมสอบรอบนี้ไม่ผ่าน(เกณฑ์คะแนน) ก็จะหมายความว่า ผมก็จะต้องรอสมัครเรียนสาขานี้ใหม่ในปีหน้าเลยทีเดียว
ปัญหาที่ผมหนักใจหลังจากสอบเสร็จแล้วคือ

1.ผมสับเพร่ามาก ลืมเอาดินสอ 2B ไป

เนื่องจากผมออกจากบ้านมาได้ครึ่งทางแล้ว ผมจำเป็นต้องเข้าไปซื้อใน 7-11 และก็ไม่มี ก็เลยแวะที่ Family mart ก็ไม่มีเช่นกัน มันมีแต่เป็นดินสอกดถูกๆ แล้วก็แถมไส้ดินสอที่เขียนว่า 2B ผมก็เลยจำใจซื้อ

ปกติแล้ว ผมสอบที่มหาวิทยาลัยของผม ผมจะซื้อดินสอ 2B แบบเปลี่ยนไส้ได้ ซึ่งไม่มีปัญหาในการใช้งาน เพราะสีมันค่อนข้างดำ ว่าจะไปซื้อที่จุฬาฯเลย แต่ก็กลัวหาที่ซื้อไปเจอ เพราะไม่คุ้นสถานที่

อยู่ในห้องสอบ ผมตื่นเต้นเหมือนกัน(ถึงแม้ผมจะเรียนมหาลัยอินเตอร์มา แต่ผมเป็นคนไม่ตั้งใจเรียน กล่าวคือเรียนไม่เก่งนั่นเอง) พอเจอข้อสอบภาษาอังกฤษที่หวังผลอย่างนี้ก็เลยตื่นเต้นเป็นพิเศษ นั่นยังไม่เท่าไหร่

แต่ปัญหาจริงๆเลยคือว่า ดินสอมันฝนไม่ค่อยดำครับ ผมต้องและเสียสมาธิไปกับการมาเน้นฝนให้มันดำ รวมทั้งเสียเวลาไปอย่างมาก

PART I ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะผมฝนบางๆไปก่อน บวกกับพอทำได้
PART II ปัญหาออกมาชัดเจนมาก ผมไม่ได้ทำข้อสอบ 20 กว่าข้อ จน.ก็มาเก็บข้อสอบไป ทำให้ผมรนรานมากๆเลยครับ บวกกับก็ทำไม่ค่อยได้อยู่แล้วด้วย
PART III ผมยังเสียสมาธิการ P.2 เป็นอย่างมาก แต่ก็ยังโชคดีที่ว่า ผมพอทำ PART III ได้ ก็เลยเหลือเวลาที่จะกับไปฝน P.2 แต่ก็นั่นแหละครับ ผมได้ฝนก็จริง แต่ก็ได้ฝนแบบมั่วๆ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเรียกว่าโชคดีหรือโชคร้าย

2.หาห้องสอบ 101 ไม่เจอ

ผมสอบที่ตึกรัฐศาสต์ ตึก 3 ห้อง 101 แต่เนื่องจาก ผมไปที่ตึกแล้วก็หาห้องสอบไม่เจอ มีคนมาถามผมเช่นกันว่าห้อง 101 อยู่ไหน ซึ่งก็น่าจะเป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆของหลายๆคนเช่นกัน เมื่อผมหาไม่เจอก็ยิ่งทำให้เสียเวลาทบทวนก่อนเข้าห้องสอบไปเลย บวกกับการเดินหาห้องน้ำด้วย เพราะผมปวดท้อง(เบา)มาก เลยเสียเวลาไปมากกว่าเดิมอีก พอเจอห้องสอบก็เลยรนรานเพิ่มไปอีกนิด

เรื่องโชคดีระหว่างอยู่ในห้องสอบ ปัจจัยภายนอกไม่ส่งผลกระทบใดๆเลย

1. คนรอบข้างไม่ทำให้เสียสมาธิเลย ไม่มีการไอ จาม หรือทำสิ่งใดรบกวนสมาธิเลย
2. เจ้าหน้าที่น่ารักมากๆ เวลาสอบไม่มีความรู้สึกกดดันอะไรเลย ต่างจากที่เคยๆอ่านเจอจากเว็บบอร์ด พูดจาดี แนะนำตลอด
3. ตำแหน่งที่นั่งได้ยินเสียงลำโพงชัดเจน เก้าอี้สภาพปกติ อากาศปกติ

นี่ก็เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ มาเล่าๆให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆฟังกันครับ
ส่วนคะแนนสอบออกมาเื่มื่อวานแล้วครับ ก็โชคดีนิดนึงครับ คะแนนผ่านเกณฑ์ของสาขาที่สมัคร เท่ากับว่ายื่นคะแนน CU-TEP ได้และไม่ต้องสอบอีกแล้ว

ต่อไปก็สอบข้อเขียนของสาขาที่สมัครไป ผมคงต้องเตรียมตัวและปรับปรุงตัวให้มากกว่าเดิม ก็ถือว่าได้บทเรียนจะการสอบในสถานที่ไม่คุ้นเคยมาแล้วครับ

ขอให้ทุกท่านที่สอบในรอบเดียวกันหรือครั้งหน้าโชคดีและสมหวังกับผลการสอบเหมือนผมนะครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 53 19:44:58

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 53 17:39:21

จากคุณ : smallarea
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 53 17:34:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com