Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(หัดแปลนิทาน) ข่งหยงสละลูกแพร์ kong2 rong2 rang4 li2 ช่วยแนะนำด้วยค่ะ{แตกประเด็นจาก K8782496}  

-<<-แก้ไข->>-- ผิดจนได้
孔融 (kong3 rong2) ไม่ใช่ (kong2 rong2) นะคะ ขออภัยเข้าไปแก้ที่หัวข้อไม่ได้

เราเป็นมือใหม่หัดแปลภาษาจีนค่ะ อาทิตย์นี้เบี้ยวไม่ได้แปลเพลงเด็ก เพลงต่อไป แต่ได้แรงบันดาลใจจากคำตอบที่คุณกุน ที่ช่วยแนะนำเพลงที่เจ็ด (好孩子เด็กดี)ให้แปลนิทานหนึ่งเรื่อง

คำถามเมื่ออาทิตย์ที่แล้วของเราก็คือ "เด็กดีเกี่ยวอะไรกับลูกแพร์ (梨)"
ได้คำตอบว่า  孔融让梨 (kong3 rong2 rang4 li2) เป็นสุภาษิตจากนิทานของจีนเรื่อง "ข่งหยงสละลูกแพร์ ให้พี่ชายและน้องชาย แสดงถึงความเสียสละ รักพี่น้อง"
อ่านเรื่องย่อนิทานแล้ว เห็นว่าสนุกสนานได้ข้อคิด หาภาพประกอบและลองแปลเพื่อมาแบ่งปันให้ทุกท่านอ่าน และขอคำแนะนำในการแปลจากท่านผู้รู้ทั้งหลาย

หมายเหตุ
=====
* ท่านผู้ใดเห็นประโยคไหนแปลไม่ถูกต้อง พิมพ์ไม่ถูกหรือตกหล่น พินยินผิด รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ
* ประโยคที่ไม่แน่ใจวงไว้ด้วยสีแดงแล้วค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

แก้ไขเมื่อ 24 ม.ค. 53 08:03:36

จากคุณ : NuSap672
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 53 07:44:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com