Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยหนูติชมซินเดอเรลล่าเวอร์ชั่นกาพย์สุรางคนางค์ 28ด้วยค่ะ  

กาลครั้งหนึ่ง เกินกว่านึกถึง ผันผ่านนานมา
ยังมีสตรี โสภีโสภา ซินเดอเรลล่า คือชื่อของนาง

เป็นลูกเศรษฐี ผู้ลากมากดี คู่ควรกล่าวอ้าง
เมื่อพ่อนางซิน สูญสิ้นสรรพางค์ แม่เลี้ยงของนาง จึงก้าวเข้ามา

แม่เลี้ยงนางนี้ สองลูกติดมี คือดริเซลล่า
อนาสตาเซีย ซินเพลียกายา สามนางนั้นนา บังคับให้เธอ

ต้องมาเป็นทาส เช็ดถูปัดกวาด ละความฟุ้งเฟ้อ
ทำงานก้นครัว โงหัวมาเจอ หนูเป็นเพื่อนเกลอ ช้ำจนชาชิน

อยู่มาวันหนึ่ง จดหมายมาถึง บ้านของนางซิน
เจ้าชายหาคู่ ที่ดูโสภิน หญิงทั่วธรณินทร์ ได้รับการเชิญ

แม่เลี้ยงใจร้าย บอกซินห้ามไป เพราะไม่มีเงิน
ซินเศร้าเสียใจ ยากไร้เหลือเกิน แต่เหตุบังเอิญ ได้เกิดขึ้นมา

นางฟ้าใจดี ประจำตัวมี ปรากฏกายา
นางฟ้าบอกเธอ ซินเดอเรลล่า ด้วยฤทธิ์คฑา เสกชุดสวยงาม

อีกรถฟักทอง วิจิตรน่ามอง พร้อมคนติดตาม
แต่เวทมนตร์นี้ เข็มชี้สองยาม สิ่งสรรเสกงาม มลายหายไป

ซินเดอเรลล่า นั่งบนรถม้า มาถึงวังใหญ่
เจ้าชายได้พบ ประสบรักใคร่ เชิญนางซินให้ เต้นรำด้วยกัน

จนนาฬิกา ตีบอกเวลา ซินตื่นจากฝัน
เที่ยงคืนมนตร์หาย มลายไปพลัน ซินวิ่งถลัน ออกจากพระโรง

เจ้าชายวิ่งตาม นางซินคนงาม วิ่งออกผางโผง
นางหายไปแล้ว คลาดแคล้วโฉมยง เหลือไว้เพียงคง รองเท้าหนึ่งข้าง

เจ้าชายกล่าวว่า จะร่วมวิวาห์ กับสาวเท้าบาง
ผู้สามารถเอา รองเท้าหนึ่งข้าง ใส่พอดีนาง ตามหาเดี๋ยวนี้

ทั่วเมืองหญิงสาว รองเท้าแก้วขาว ใส่ไม่พอดี
แม่เลี้ยงใจร้าย อุบายซินดี้ ขังนางไว้ที่ ห้องใต้หลังคา

ร้อนถึงแจ๊คกัส หาทางแก้ขัด คาบกุญแจมา
ปลดปล่อยนางซิน สูญสิ้นพันธนา ได้เดินออกมา ลองสวมรองเท้า

ผลเป็นยังไง ไม่ต้องถามไถ่ ไม่เกินคาดเดา
รองเท้าแก้วนี้ พอดีกับเท้า นางซินของเรา เป็นเจ้าของมัน

นางซินสมใจ แต่งกับเจ้าชาย แสนหฤหรรษ์
ซินกับเจ้าชาย ครองคู่รักกัน เรื่องจบโดยพลัน แฮปปี้เอนดิ้ง

เพิ่งแต่งกาพย์แบบนี้ครั้งแรกน่ะคะ จะให้แก้ไขยังไงก็แนะนำด้วยนะคะ แต่งส่งอาจารย์อ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : หนูมาผิดงานเหรอ?
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 53 22:15:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com