Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Aryan migration] สู่ดินแดนเปอร์เซีย และความสัมพันธ์ักับฮารัปปา, โมเฮนโจ-ดาโร{แตกประเด็นจาก K8760781}  

รอบนี้คงต้องขอความช่วยเหลือจากคุณ โตมิโต มากหน่อยนะครับ
(เพราะผมไม่ถนัดประวัติศาสตร์เปอร์เซียเลย :D)

----------------------

ครั้งก่อน เราเดินทางไปยังดินแดนลุ่มแม่น้ำสินธุกันแล้ว ตอนนี้ย้ายฝั่งมาที่ดินแดนเปอร์เซียกันบ้าง เห็นโต้กันเรื่องภาษาอยู่ด้วย การย้ายฟากอาจจะทำให้เราได้อะไรมากขึ้นครับ แม้ว่าครั้งก่อนเรื่อง ฮารัปปา และโมเฮนโจ-ดาโร จะยังไม่จบเสียที...-*- แต่ตอนนี้ ผมอยากจะรู้ว่า ดินแดนทั้งสองนี้มีความสัมพันธ์ยังไงกันแน่?

จากกระทู้ที่ผ่านมา ได้วิเคราะห์เรื่องวัฒนธรรมของฮารัปปาเอาไว้บ้าง

-----------------------

คห. 23 - 27

วัฒนธรรมของชาวฮารัปปา น่าเชื่อได้ว่า ยังไม่สามารถมีเสื้อผ้า หรือสิ่งทอจำนวนมากได้ครับ และน่าจะเป็นอารยธรรมในสมัยเริ่มเกษตรกรรม สังเกตได้จากรูปปั้นต่างๆ ที่ผมนำมาแสดง เท่าที่ผมทราบ คือ เสื้อผ้ามีการผลิตแน่ๆ ในสมัยนั้น (จากรูปปั้นนักบวช) แต่มีระดับการผลิตที่น้อยมาก ผู้ที่สวมใส่เสื้อผ้าได้ จะแสดงถึงฐานะของผู้ใส่เป็นสำคัญ (นอกนั้นมักจะเป็นรูปเปลือยเกือบทั้งหมด) เช่นเดียวกับประเทศไทยในสมัยอยุธยาที่ผู้ชายมักจะเปลือยอก ก็เพราะเสื้อผ้ามีราคาแพงนั่นเองครับ

ด้วยเหตุที่อารยธรรมฮารัปปา และโมเฮนโจ-ดาโร เป็นอารยธรรมในยุคที่เพิ่งหลุดพ้นจากสังคมชนเผ่าได้ นั่นแสดงให้เห็นว่า การผลิตสิ่งทอยังไม่ทันสมัยเท่าที่ควร ปริมาณของผลผลิตยังกระจุกตัว และไม่แพร่หลาย

(หมายเหตุ : กำลังการผลิตสิ่งทอเพิ่งมาเพิ่มมหาศาล ในช่วงปฎิวัติอุตสาหกรรม)

อันนี้ คือข้อสรุปที่น่าจะเป็นไปได้อย่างยิ่ง
ดังนั้นของมีค่าในอารยธรรมแห่งนี้ ต้องมี "เสื้อผ้า" รวมอยู่ในนั้นด้วยครับ

------------------------

มาเปิดประเด็น ตั้งแต่เช้่าเลยวันนี้

smile

ปล. ผมเปลี่ยนมาใช้ภาษาอังกฤษ ที่แปลว่า "การกระจายตัวของชาวอารยัน" แทนนะครับ

แก้ไขเมื่อ 01 ก.พ. 53 05:18:52

จากคุณ : กระบี่เก้าเดียวดาย
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 53 05:18:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com