Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

DIY mind map vote  

ขออนุญาตเล่าเรื่องนี้ให้ฟังหน่อยนะค่ะ

พอดีมีพี่ที่ออฟฟิศคนนึงดูรายการ พลอยเพลิน ทางช่อง 5 จะมีช่วงที่แนะนำที่เรียนภาษาอังกฤษ ที่นี่  เค้าก้อได้มาปรึกษาเรา ถามว่าที่นี่ดีมั้ย

แต่เท่าที่ฟัง คือ พี่เค้าอยากเรียนที่นี่มาก เค้าเล่านู่นนี่ว่ามันดีมาก
ก้อเลยบอกว่า ขอหาข้อมูลคร่าวๆ ก่อนพอดียังไม่เคยได้ยิน
อ่านผ่านๆ ก้อมีทั้งคนบอกดี และไม่ดี

แต่ระหว่างที่หาอยู่พี่คนนี้ก้อคุยโทรศัพท์กับทางที่เรียนนี้ และได้ความว่า
ให้โอนเงินให้เค้าภายใน 10 โมงเช้า
พี่ก้อบอกว่าพอดีไม่สะดวกขอเปนช่วงพักเที่ยงได้ไหม

เค้าบอกต้องให้ภายใน 10โมงครึ่งเท่านั้น

ในความร้สึกเรา งงว่าต้องโอนเงินเด่วนี้เลยหรอ
ทั้งๆที่ เพิ่งติดต่อ แล้วก้อมาเร่งๆ ให้โอนเงิน
แล้วเราก้อเคยมีประสบการณ์เรียนภาษาอยู่บ้าง
ที่อิงลิงกัว นะค่ะ ก่อนเข้าคลาสค่อยจ่ายเงินยังได้เลย
จองชื่อเอาไว้เฉยๆ

ต่อนะค่ะ และเวลา 10 โมงเป๊ะ ทางสถาบันนี้ก็โทรมาหาอีก 3 รอบ
พอดีว่าพี่ที่ออฟฟิศเค้าเข้าห้องประชุม
เลยมีคนรับโทรศัพท์ให้ ซึ่งก็เปนสถาบันโทรมาหา
แล้วก้อมาพูดจาว่า

ปากก็บอกว่าจามาเรียน แล้วทำไมตอนนี้....
พี่คนนั้นยกหูโทรศัพท์ออกเลย

คือความเห็น พูดจาไม่ดี แล้วก็กิริยา มันไม่สมควรจริงๆ

ไม่ได้ใส่สี หรือ อคติกับสถาบันนี้นะค่ะ
แต่เจอสถานการณ์แบบนี้ ก็ให้ใช้วิจารณญานกันไปแล้วกันนะค่ะ

จากคุณ : ferRa
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 53 10:13:27

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com