Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+[ขอคำแนะนำครับ]+ วันนี้จะไปซื้อดิก...แต่ได้ ไทลินอล กลับมา1แผงครับ  

สวัสดีครับ สมาชิกห้องสมุด ผมมาขอคำแนะนำเรื่องการเลืกซื้อ ดิกชันนารี่

Eng - Eng ครับ

ข้อมูลของผมมีดังนี้นะครับ
ผมมีความคิดที่จะ เริ่มเรียนรู้ภาษาอังกฤษ อย่างจริงจังซักที จึงได้
ปรึกษาอาจารย์ที่คณะ

ท่านว่าให้ผมลองไปหา ดิกชันนารี่ Eng - Eng มาใช้ซักเล่มนึงโดยท่าน อธิบาย
ประโยชน์ของ ดิกประเภทนี้ให้ฟังหลายข้อครับ สรุปคือ สามารถช่วยส่งเสริมการเรียนรู้ ภาษาอังกฤษของเราได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ท่าoว่าให้ลองหาแบบที่เป็น ดิก ประเภท learner เพราะจะมีตัวอย่างการใช้คำๆนั้นให้ดูด้วย

ผมจึงลองไปที่ร้านหนังสือ และเห็นที่วางขายเด่นๆ จะมีของ Oxford
และของ Cambridge ครับ ผมลองเปิดดูทั้งสองเล่ม ลองเทียบศัพท์ดูทั้งสองเล่ม พบว่าให้ความหมายได้ เข้าใจง่ายพอๆกัน

แต่เนื่องจากผมเองไม่ได้เคยใช้ทั้งสองเล่มนี้มาก่อน จึงไม่แน่ใจว่า ควรจะเลือกเล่มไหนดี

**จึงอยากถามเพื่อนๆสมาชิกที่ได้คลุกคลีอยู่กับการใช้ดิกชันนารี่ ประเภทนี้ว่า
   เพื่อนๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ แต่ละเล่มมีข้อดีข้อด้อยอย่างไรครับ

และถ้ามีเพื่อนๆท่านใดได้ใช้ทั้งสองเล่ม อยากรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ที่ผมเล็งไว้ คือ 1. Oxford power word (จำชื่อไม่ได้ครับ) - -a
                      2. Cambridge Learner Dic ครับ

รบกวนเพื่อนๆ ห้องสมุดด้วยนะครับ smile

ปล.วันนี้เพ่งดิก2เล่มนี้มาก ปวดหัวเลยครับ ซัดไทลินอลไป2เม็ดแล้วครับ

จากคุณ : ไข่เจียวโหระพา
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 53 18:52:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com