Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามของขวัญในโอกาสเปิดกิจการร้านใหม่ที่เหมาะสมครับ--ธรรมเนียมจีน vote  

ผมคิดว่าอยากจะหาของขวัญประเภท  รูปวาด (ด้วยหมึกจีน), ข้อความอวยพรภาษาจีน (อักษรจีนเขียนด้วยพู่กัน) ถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. ของพวกนี้มีขายที่ไหนครับ  กะจะเดินหาแถวเยาวราช  แต่ไม่รู้จะไปเดินช่วงไหนดี  อยากทราบชื่อร้าน  เวลาเปิดปิด  

2. หากเป็นรูปวาด (ด้วยหมึกจีน)  เอาเป็นรูปอะไรที่ความหมายดีๆเกี่ยวกับการค้าขาย  เท่าที่นึกออกรูป เทือกเขา ต้นสน เสือโคร่ง ม้า9ตัว ฯลฯ แต่จริงๆ  ผมไม่รู้ความหมายที่แน่ชัดของแต่ละรูป ช่วยแนะนำรูป+ขอความหมายครับ

3. หากเป็น ข้อความอวยพรภาษาจีน (อักษรจีนเขียนด้วยพู่กัน-หมึกจีน)  จะใช้ข้อความประเภทไหนดี  เท่าที่นึกออก kai1 gong1 da4 ji2 แต่ไม่รู้คำนี้จะนิยมเขียนใส่กรอบแขวนโชว์หรือป่าวครับ มีตัวอย่างรูปไหมครับ..

4. ร้านที่รับเขียนอักษร+ใส่กรอบ ในข้อ3 ที่มีกระดาษและกรอบไม้สวยๆให้เลือกหลายๆแบบแถวเยาวราชมีร้านไหนบ้างครับ  ขอทราบชื่อร้าน  วัน-เวลาเปิดปิด

5. ถ้ากรอบ ขนาดกว้างยาวประมาณ 1 คูณ ประมาณ 1 เมตร  ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ  มีงบประมาณไม่เกิน 2000 บาท

พอดีบ้านญาติผู้ใหญ่เขาเปิดร้านใหม่ครับ    ใจจริงผมอยากค่อยๆไปเดินหาเอง - - '' แต่ช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ  จะให้ศุกร์ที่จะถึงนี้แล้วครับ  เลยมาตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือที่นี่

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 53 14:10:42

จากคุณ : Luo4488
เขียนเมื่อ : 7 มี.ค. 53 14:06:19

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com