Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดูรายการของวู้ดดี้ แล้วจะผิดไหม ถ้าผมไม่คิดเหมือนน้องๆ ทั้งหลาย vote  

ผมเพิ่งดูรายการวู้ดดี้จบครับ มีอาจารย์ อุืทุมพร มาออก และมีน้องๆ นักเรียน ม.6 อีก session หนึ่ง
ระหว่างที่ดูไป ผมค่อนข้างเห็นใจ อาจารย์อุทุมพร และเห็นใจน้องๆ ด้วย
ข้อสอบหลายๆ ข้อก็น่าเกลียดจริงๆ แหละ อย่างเรื่องตบลูกเทนนิส ข้อนี้ผมก็ไม่เห็นด้วยอย่างแรง
ส่วนเรื่องเพื่อนที่อยากคบมากที่สุด อันนี้ ผมพอเดาได้ เห็นในห้องสอบอาจจะมึน แต่ผมโตพอสมควรแล้วก็เลยพอจะคิดออก
แต่เรื่องผ้าปูโต๊ะสีอะไร หรือเรื่องน้องนิดที่ออกไปเที่ยวกับเพื่อนชายจนตั้งท้อง เป็นเรื่องที่คุณใช้ตรรกะก็สามารถตอบได้

จะโวยวายทำไมครับ ???

น้องที่ตอบว่าจะไปทำแท้ง ผมนึกไม่ออกจริงๆ ว่าทำไมถึงตอบแบบนั้น เป็นข้อแรกด้วยซ้ำที่ควรจะตัดทิ้ง คุณทำข้อสอบสุขศึกษานะครับ ไม่ใช่กฎหมาย
ข้อสอบให้หาความสัมพันธ์ จากสิ่งที่มีอยู่ ซึ่งคุณก็มีความสามรถมากพอที่จะหาได้ จะโวยวายทำไม
รุ่นผม เป็นเอ็นท์รุ่นสุดท้าย มีวิชาสังคมศึกษาข้อนึงถามว่าควรรดน้ำต้นไม้ เวลากี่โมง ก็ไม่เห็นจะโวยวายขนาดนี้เลย !!!!

ผมกำลังสงสัยว่าเด็กไทยเรียนกวดวิชามากไปรึเปล่า
อย่าเข้าใจผิดว่าผมแอนตี้กวดวิชา
ผมเป็นนักเรียนกวดวิชาตัวยง เข้าห้องสดเกือบทุกที่ที่ทำได้ เอาผมไปยืนต่อหน้าอาจารย์กวดวิชาชื่อดัง รับรองว่าหลายท่านจำหน้าผมได้แน่นอน
จากมุมมองที่คุณคิดว่าคุณป้าแกแถ ลองนึกถึงตัวเองก่อนดีไหมครับ ข้อสอบมันมีหลายๆ ข้อที่ไม่ดี ผมฟังดูก็เข้าใจ
แต่หลายข้อที่คุณอาจจะไม่มีวุฒิภาวะมากพอในการตอบ คุณก็ไม่ควรโทษผู้ใหญ่เหมือนกัน

เรื่องการให้คะแนน ผมก็เห็นใจว่าควรจะให้เป็นส่วนๆ เพราะเด็กหาความสัมพันธ์เป็นส่วนๆ ได้ก็น่าจะให้ไป แต่หลายข้อที่โวยวายไป...
มันไร้สาระไปรึเปล่า มันเป็น common sense ในการใช้ชีวิตที่เขาคิดว่าเด็ก ม.6 ควรจะมีหรือเปล่า แล้วบังเอิญคุณไม่มี

ส่วนเรื่องข้อสอบภาษาอังกฤษ น้องหาข้อสอบ SAT เก่าๆในส่วนของ Verbal มาลองทำดู แล้วจะรู้ว่า อย่าคิดเองเออเองมากไป

ประเด็นที่ผมต้องการสื่อ คือผมว่าการศึกษามันควรมีการเปลี่ยนแปลง ซึ่งผมไม่ได้อยากให้เราตามก้นชาติไหน
ผมอยากเห็นเด็กไทยเป็นคนดี และฉลาด อย่าเก่ง แต่ไม่ฉลาด หรือมีมุมมอง หรือทัศนคติแคบๆ ไม่ดีเลยครับ
ผู้ใหญ่ไม่ควรให้ท้ายเด็กเรื่องนี้มากไปนัก ข้อสอบบางข้อแย่จริง ก็ควรไปปรับปรุง แต่ข้อสอบหลายข้อที่เด็กไม่เห็นด้วย
แต่คุณเห็นว่าจำเป็นเพื่อที่จะปฏิรูปการศึกษาให้ได้ดีขึ้น ก็ทำต่อไปนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้
ส่วนน้องที่โวยวายกับข้อสอบ 16 ข้อนั้น (ไม่แน่ใจว่ามีมากกว่านี้หรือเปล่า) ใจเย็นๆ นะครับ
จากประสบการณ์ เด็กที่โวยวาย ฟูมฟายหน้าห้องสอบ เอ็นท์ติดที่ดีๆ เกือบทุกคน พี่คิดว่าน้องก็คงเป็นแบบนั้นเช่นกันนะครับ

จากคุณ : Bejung Krab
เขียนเมื่อ : 8 มี.ค. 53 00:30:19

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com