Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำตายในภาษาไทยสามารถประสมกับเสียงวรรณยุกต์โทได้ด้วยเหรอคะ vote  

เกิดความสงสัยนิดหน่อยค่ะ

ขอยืมภาพจากกระทู้ของคุณ เจ้าคุณแม่ทัพ  http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/03/K7595716/K7595716.html เอามาใช้ประกอบนะคะ

ในตารางนี้แสดงให้เห็นว่า สระเสียงสั้น คำตาย สามารถประสมเสียงวรรณยุกต์โทได้ แต่ว่าดูจากคำที่ยกตัวอย่างมาแล้ว มันไม่ได้เป็นเสียงที่ใช้กันในภาษาไทย (ยกเว้นพวก ง่ะ ที่เป็นคำอุทาน ซึ่งตามปกติแล้วไม่น้ำมาวิจัยในระบบเสียงภาษา) ส่วนคำว่า ค่ะ  ที่ยกตัวอย่างมา มันควรเป็นเสียงเอก ไม่ใช่เหรอคะ

ดังนั้นเราจึงสงสัยว่า หรือว่า คำตาย (เฉพาะที่เป็นสระเสียงสั้น)
จะประสมเสียงโทไม่ได้เลย ยกตัวอย่าง ลาก เป็นคำตาย แต่เสียงยาว อันนี้ไม่นับ ลั่ก เป็นคำตายเสียงสั้น ไม่มีในภาษาไทย
ตอนนี้ยังนึกตัวอย่างที่แสดงว่ามันประสมได้ไม่ออกหน่ะค่ะ ใครมีตัวอย่าง หรือ เหตุผลอื่น ๆ รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ

** ขอนอกเรื่องนิดเกี่ยวกับตารางของคุณ เจ้าคุณแม่ทัพ  หน่อยนะคะ
เราสงสัยว่า เสียงที่คนออกเสียงได้ แต่ไม่เข้าอยู่ในระบบเสียงภาษาไทยควรที่จะนำมาเติมในตาราง หรือว่าไม่ควรคะ
อย่างเช่น เสียง ค๋ะ ไม่มีในภาษาไทย แต่ว่าปรากฏอยู่ในตาราง แล้วทำไมเสียง ค+ะ ที่ออกเสียงสามัญ ไม่เติมในตารางหล่ะคะ
เพียงแค่ความแตกต่างมันอยู่ที่ว่า ค๋ะ สามารถเขียนออกมาได้ แต่ ค+ะ เสียงสามัญไม่สามารถเขียนออกมาได้เท่านั้นเอง

แก้ไขเมื่อ 09 มี.ค. 53 21:37:07

จากคุณ : น้ำเงี้ยว
เขียนเมื่อ : 9 มี.ค. 53 21:19:36

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com