Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอโทษปะป้าหม่าม้าด้วยครับ .. ที่ผมไม่ท่องศัพท์ตอนเด็กๆ vote  

เสียดายมากครับ .. สมัยเด็กๆ

ผมมักไม่ท่องศัพท์เวลาปะป้า .. หม่าม้า .. บอกให้ผมท่อง .. เวลาคุณปะป้าหม่าม้าบอกให้ผมขยันเรียนภาษาอังกฤษเข้าไว้ .. ผมกลับคิดว่า "อ่านภาษาไทยก็ได้นี่นา" !!!

การเรียนผมไม่มีปัญหาอะไรครับ .. แม้ผมจะเกรดไม่ค่อยดี แต่ผมก็สอบเข้ามหาลัยได้ตามคณะที่ต้องการ .. แม้ผมจะไม่ค่อยตั้งใจเรียน .. แต่ผมก็ได้ปริญญา 2 ใบตามที่ผมตั้งใจไว้

แต่ .. ไอ้เพราะการ "ไม่ได้ตั้งใจ" นี่แหละครับที่มันเป็นปัญหา .. เหมือน "ขยะที่ซุกไว้ใต้พรม" ..

แม้ผมจะได้ "ปริญญา" (เพราะสอบได้ตามเกณฑ์ .. แต่ผมกลับไม่ได้ "ความรู้" อย่างที่อาจารย์อยากจะให้ผมรู้ !!!)

เพราะการคิดว่า "แค่สอบผ่าน" ก็จบแล้วนี่แหละครับ .. ทำให้ผมไม่ได้ค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติม

เพราะการคิดว่า "จบแล้วก็มีงานทำ" นี่แหละครับ .. ทำให้ผมไม่ได้พยายามสอนตัวเองให้รู้จักคิด รู้จักค้นหาตัวเองอย่างที่ควรจะเป็น .. มัวแต่ทำแบบผ่านๆ เรียนแบบผ่านๆ

.. กว่าผมจะค้นหาเจอว่าผมชอบอะไร? .. ก็เสียเวลาไปมากกว่า 10 ปี

.. กว่าจะค้นพบว่า .. “ตำรา(แปล)ไทย” เป็นแหล่งความรู้ที่ “จำกัด” .. เวลาว่างที่จะท่องศัพท์เหมือนตอนเด็กๆ ผมก็ผ่านเลยไปแล้ว

ขอโทษครับ .. ปะป๊า หม่าม้า .. ที่ผมไม่เชื่อฟัง ขี้แง

จากคุณ : Top27
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 53 10:34:31

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com