Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** คำถาม แจกหนังสือ เกี่ยวกับ การสนธิ ครับ ***  

เผอิญว่า ที่บ้านมีหนังสือ ซ้ำๆ ที่ เออเหรอ ซื้อมากกว่า 1 เล่ม จะเอามาแจก เพื่อนสมาชิกในห้องสมุดครับ แต่จะให้ง่ายๆ ก็ กระไรอยู่ ขอตั้งคำถามสักนิดครับ

กติกา คือ ใครตอบถูกต้องที่สุดและผมพอใจในคำตอบก่อนเพื่อน ถือเป็นผู้ได้รับรางวัลและเลือกหนังสือได้ 1 เล่ม ผมจะจัดส่งไปให้ฟรี ภายในราชอาณาจักรไทยครับ
ระยะเวลา เอาหมดเมื่อถึงเที่ยงคืนวันศุกร์เช้าวันเสาร์ที่จะถึงนะครับ
(การตัดสินของผมถือเป็นสิทธิขาดครับ)

คำถามไม่ง่าย แต่ไม่ยาก สำหรับคนที่ศึกษา ภาษาศาสตร์ครับ

คือ

ให้ช่วยอธิบาย ว่า การสนธิ ของ หลักไวยากรณ์ดั้งเดิม ของคำว่า

ปัจจุบัน ซึ่งมาจาก ปฏิ + อุบัน

สามารถอธิบายตามหลักภาษาศาสตร์ ได้อย่างไรครับ

ปล. ตอบได้มากกว่า 1 ครั้งนะครับ

หนังสือ รางวัลที่เลือกได้คือ

1. McCarthy & O'Dell (2002) English vocabulary in use: advanced. CUP
2. หมอบรัดเล (๒๕๔๙) จินดามณี ฉบับหมอบรัดเล. สำนักพิมพ์โฆษิต
3. จิตร ภูมิศักดิ์  (๒๕๔๔) ความเป็นมาของคำ สยาม ไทย ลาว และขอม และลักษณะทางสังคมของชืีอชนชาติ. เคล็ดไทย
4. วรรณา แสง อร่ามเรือง. (๒๕๔๕) Abtoenungspartikeln ในภาษาเยอรมัน และเจตนารมณ์ในการสื่อสาร. สำนักพิมพ์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

จากคุณ : Paphmania
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 53 02:17:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com