Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เหมือนไม่ได้รับความยุติธรรมจากการสอบแข่งขันราชการ ตำแหน่งอาจารย์มหาวิทยาลัยครับ (แก้แทนกระทู้ด๋อย)  

เนื่องจากผมเป็นผู้สมัครสอบครับ
ผลออกมา ผมเป็นสำรองอันดับ 1 จากผู้สมัคร 2 คน
ผมไม่ได้คิดเข้าข้างตัวเองนะครับ แต่ผมกำลังคิดว่า โดนความไม่ยุติธรรมจากการแข่งขัน
ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีครับ
เอาเป็นว่า ลองศึกษาข้อมูลที่ผมให้ก่อนนะครับ แล้วค่อยแนะนำ

ขอบอกก่อนนะครับว่า ผมจะไม่ขอเปิดเผยข้อมูลชื่อสถาบัน ชื่อผู้แข่งขัน
เพราะอาจจะเป็นการหมิ่นประมาทได้ ผมแค่ต้องการคำแนะนำจากหลายๆท่าน
เนื่องจากตอนนี้ร้อนใจมากๆครับ ขอให้ทุกท่านช่วยแนะนำทีนะครับ

มหาวิทยาลัยที่ผมได้โอกาสไปสมัครนั้น เป็นมหาวิทยาลัยของรัฐ ตั้งอยู่ใกล้วงเวียนใหญ่
โดยมีประกาศรับสมัครแข่งขันสอบคัดเลือกพนักงานมหาวิทยาลัย งบประมาณแผ่นดิน หมวดเงินอุดหนุนทั่วไป
ซึ่งมีสาขาที่ผมสามารถสมัครได้ อยู่ในประกาศนั้นครับ ผมเลยไปสมัครตั้งแต่วันแรกที่เปิดรับสมัคร
ได้หมายเลข 1001 ครับ จากนั้นพอถึงวันประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์สอบ
ปรากฎว่า มีผู้สมัครสอบสาขานี้ 2 คน เท่านั้นครับ

โดยประกาศเขียนไว้ชัดเจนถึงเกณฑ์การสอบ ดังนี้ครับ

หลักสูตรและวิธีคัดเลือก

การคัดเลือกจะแบ่งเป็น 2 ภาค  
1. ประเมินความรู้ความรู้ความสามารถทั่วไป ทางด้านคณิตศาสตร์ ภาษาไทย ความมีเหตุผล
   และความรู้ความสามารถเฉพาะตำแหน่ง  80 %  
2. ประเมินความเหมาะสมกับตำแหน่ง (สัมภาษณ์) 20 %

เกณฑ์การตัดสิน

ผู้ที่ถือว่าเป็นผู้คัดเลือกได้ จะต้องได้คะแนนรวม  ไม่ต่ำกว่าร้อยละหกสิบ

ซึ่งดูตามประกาศแล้ว ผมก็ต้องตั้งใจในการอ่านหนังสือเป็นอย่างมาก
เพราะคะแนนในการสอบเทมาทางข้อเขียนเกือบทั้งหมด

พอถึงวันสอบ ผมไปถึงตั้งแต่ 8 โมงเช้า เพราะต้องการพักผ่อน และอ่านทบทวนรอบสุดท้ายก่อนเข้าห้องสอบ
ได้พบกับเจ้าหน้าที่ ที่กำลังเตรียมห้องสอบ และข้อสอบอยู่ เจ้าหน้าที่บอกว่า ขอเปลี่ยนเวลาสอบเป็นเวลา 09.00 น.
ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร เลยตอบตกลง ดังนั้นผมจึงมีเวลาเตรียมตัวเพิ่งขึ้นอีก ครึ่งชั่วโมงครับ

ทีนี้ ไม่รู้อะไรดลใจ ผมได้โทรเข้าไปที่ฝ่ายบริหารงานบุคคล เพื่อถามถึงเกณฑ์ และคะแนนในการสอบอีกครั้ง
ทางฝ่ายบริหารงานบุคคล ได้ยืนยันกับผมว่า ทางฝ่ายบริหารงานบุคคลไม่มีหน้าที่ในการตั้งเกณฑ์การสอบแต่อย่างใด
คณะ หรือสาขาที่เป็นผู้เปิดตำแหน่ง เป็นผู้วางเกณฑ์เอง
โดยจากนั้น ส่งชื่อผู้ผ่านการคัดเลือกมาให้ฝ่ายบริหารงานบุคคลประกาศ และเซ็นต์สัญญา เท่านั้น

ผมก็อึ้งไปสักเล็กน้อย ก่อนจะบอกว่าไม่เป็นไร แล้วตัดสาย โดยได้เข้าไปสอบถามเจ้าหน้าที่คุมสอบว่า เกณฑ์เป็นอย่างไร
เจ้าหน้าที่ไม่สามารถบอกถึงค่าร้อยละของเกณฑ์การสอบได้ บอกเพียงแค่ว่า ข้อสอบมี 2 ชุค คือ
1.ข้อสอบกฎหมาย และระเบียบข้าราชการ
2.ข้อสอบความรู้ความสามารถเฉพาะตำแหน่ง
ตอนบ่ายจึงเป็นการสัมภาษณ์จากคณะกรรมการ 4 คน

จากนั้นพอถึงเวลาสอบ จึงเข้าห้องสอบ ซึ่งเป็นห้องประชุม ผู้สอบจะเลือกนั่งตรงไหนก็ได้
ไม่มีการตรวจบัตร ไม่มีการคุมการสอบใดๆ มีเพียงเซนต์ชื่อผู้เข้าสอบเท่านั้น
เมื่อถึงเวลาแจกข้อสอบ กรรมการคุมสอบแจกข้อสอบให้พร้อมกันทั้ง 2 ชุด
โดยบอกว่า หมดเวลา 12.00 น. จะทำชุดไหนก่อนก็ได้
จากนั้น กรรมการคุมสอบก็เดินหายไป และกลับมาเป็นระยะ

ข้อสอบ แยกกันเป็น 2 ชุด
ชุดที่ 1 ข้อสอบกฎหมาย และระเบียบข้าราชการ เป็นข้อสอบวงกลม 60 ข้อ ไม่บอกว่ากี่คะแนน
ชุดที่ 2 ข้อสอบความรู้ความสามารถเฉพาะตำแหน่ง เป็นข้อเขียน มีโจทย์ 2 ข้อ ไม่บอกว่ากี่คะแนน เช่นกัน
ข้อ 1 ให้ทำเกี่ยวกับการออกแบบการแสดงบนเวที
และข้อ 2 ให้ทำประมวลการสอน โดยให้ชื่อวิชา พร้อมคำอธิบายรายวิชา และจำนวนสัปดาห์มาให้
ซึ่งตรงนี้สำหรับคนมีประสบการณ์ จะถือว่าง่ายมากครับ

ในช่วงของการสอบนั้น ผู้สอบอีกคนหนึ่งมีโทรศัพท์ดังเข้ามา ก็สามารถรับโทรศัพท์ได้ โดยไม่มีกรรมการใดต่อว่า หรือตัดสิทธิ์การสอบ
ผู้สอบสามารถเดินเข้า-ออกห้องน้ำ ซึ่งอยู่ด้านหลังห้องประชุมได้เอง โดยไม่ต้องขออนุญาต หรือมีกรรมการคุมสอบคอยสอดส่อง

จนเสร็จช่วงข้อเขียนตอนเช้าไป จึงไปพักเที่ยง โดยกรรมการคุมสอบนัดให้มาสอบสัมภาษณ์ตอน 13.30 น.
ข้าพเจ้า ก็ไปทานอาหาร และเตรียมเอกสารสัมภาษณ์ จนกลับมารอตอนบ่ายโมงตรง ซึ่งผู้แข่งขันอีกท่านหนึ่งได้รออยู่ก่อนแล้ว

จากนั้นก็ถึงเวลาสัมภาษณ์ ก็เข้าสัมภาษณ์ โดยข้าพเจ้าเข้าสัมภาษณ์ก่อน
ซึ่งการสัมภาษณ์นั้น เป็นเวลาที่สั้น กระชับ ฉับไว 15 นาที เสร็จ
โดยข้าพเจ้าแนะนำตัว ต่อหน้ากรรมการที่มาไม่ครบ 4 คน มาเพียง 3 คน
ข้าพเจ้าก็แนะนำตัวเอง พร้อมผลงาน ประสบการณ์ และยื่นพอร์ต โฟลิโอ ให้กรรมการ
กรรมการท่านที่ 1 ไม่ขอถาม อ้างว่าเพราะไม่ใช่สาขาที่ขอตำแหน่ง
กรรมการท่านที่ 2 และ 3 ถาม ซึ่งก็ถามคนละ 1 คำถาม
จากนั้นผมได้แสดงทัศนะ ความคิดเห็น และข้อเสนอแนะเสร็จ
กรรมการคนที่ 4 จึงเข้ามา พร้อมกับ ไม่ได้รับฟังความคิดเห็นของผม
กรรมการท่านอื่นจึงแก้เขินด้วยการให้ผมแนะนำตัวอีกรอบ
แต่ก็เท่านั้น ไม่มีคำถามใดออกมาจากกรรมการอีก
ยกเว้นคำว่า ขอบคุณนะคะ

เท่านั้น ส่วนวันนั้น ถึงเมื่อเช้านี้ ผลที่ออกมาคือ
ผมติดสำรองอันดับ 1 ครับ ซึ่งผมไม่ใช่หาเรื่อง หรือแพ้แล้วพาลนะครับ
แต่ผมลองทบทวนเหตุการณ์ดู ผมคิดว่าผมไม่ได้รับความยุติธรรมจากการสอบแข่งขันครั้งนี้ครับ

หรือทูกท่านลองอ่านแล้ว คิดว่าผมเข้าข้างตัวเองมากเกินไป หรือว่าผมโดนความไม่ยุตธรรมครับ
ช่วยผมคิดทีสิครับ ผมรับได้ทุกคำตอบครับผม
ขอบคุณที่ชี้แนะนะครับ

จากคุณ : boy_mc_carey
เขียนเมื่อ : 27 มี.ค. 53 01:10:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com