Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครที่จบตรีแล้วเรียนต่อโทเลยบ้างคะ ขอคำแนะนำในการสัมภาษณ์ป.โทหน่อยค่ะ  

คือเราเพิ่งจบตรีวิศวคอมค่ะ ผ่านข้อเขียนแล้วกำลังจะไปสอบสัมภาษณ์ป.โท MBA ที่ NIDA
แล้วลองหาข้อมูลการสัมภาษณ์ดู รู้สึกว่าโอกาสเข้าได้น้อยมากเลยค่ะ
จากคห.ของหลายคน บ้างก็ว่าอจ.จะถามชนิดที่ว่าอาจทำให้เราเสียกำลังใจไปเลย
หรือบางคนก็คะเเนนสูงมาก แต่สอบสัมภาษณ์มา4ครั้งแล้วยังไม่ผ่านเลย
รวมทั้งไม่มีประสบการณ์ทำงานแบบเรา ส่วนมากก็ตกสัมภาษณ์ทั้งนั้นเลย
อ่านแล้วแทบหมดกำลังใจค่ะ จึงอยากรบกวนขอคำแนะนำ แนวทางในการตอบคำถามเหล่านี้ทีค่ะ
ว่าสมควรตอบไปในทิศทางไหน คืออยากเรียนแบบจริงจังค่ะ
คือเรามีคำตอบอยู่ในใจแล้ว เพียงแต่อยากได้คห.ของคนอื่นๆด้วยค่ะ

1.แนะนำตัวเอง (ควรแนะนำอย่างไร ประมาณไหนคะ)
2.ทำไมถึงอยากเรียนคณะ/สาขานี้ (กรณีนี้เราจบวิศวะคอมแต่ต่อMBAค่ะ)
3.คิดว่าเรียนแล้วจะเอาไปประยุกต์ใช้กับงานคุณได้อย่างไร
4.ทำไมถึงเลือกเรียนที่สถาบันแห่งนี้
5.จุดเด่น จุดด้อย ของมหาวิทยาลัยมีไรบ้าง จะต้องมีจุดด้อยเสมอ
6.จุดเด่น จุดด้อย ของสาขานี้มีไรบ้าง
7.ท่านคิดว่าเหตุผลใดที่เราจะรับคุณเข้าเรียนในสาขานี้
8.มองตัวเองในอนาคตไว้ที่จุดใด
9.ทำไมไม่ทำงานก่อน ต่อโทเลยทำไม
10.ท่านคิดว่าที่ผ่านมาประสบความสำเร็จใดมากที่สุดในชีวิต
11.จุดเด่น-จุดด้อยของตัวคุณ จุดด้อยคุณจะต้องมีแนวทางแก้ไขของคุณด้วย
12.จะมีถามเรื่องความรู้ด้าน MBA ในระดับไหนคะ
13. จะมีถามความรู้ทั่วไปด้วยไม๊คะ เพราะเท่าที่หามีถามด้วยอ่ะว่า ประเทศไหนมีความเป็นประชาธิปไตยมากที่สุด/คุณอยากเป็นปลาอะไร/ใครเป็นเจ้าภาพโอลิมปิก/อินเดียเป็นเมืองขึ้นของใคร ทำเอางงเลยค่ะ

เยอะไปหน่อย ใครมีคำแนะนำด้านไหน คำตอบยังไงรบกวนด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณมากเลย
เพราะตอนนี้แทบหมดกำลังใจ และเครียดมากค่ะ
อยากเตรียมตัวให้ดีที่สุด เพราะถ้าตกสัมภาษณ์จะได้ไม่เสียใจ เพราะอย่างน้อยได้ทำเต็มที่แล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ,, Nechtan ,,
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 53 23:43:53 A:58.9.189.47 X: TicketID:224815

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com