Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีคำไทยคำไหนบ้างครับ ที่ผันวรรณยุกต์ได้ครบทั้ง 5 เสียง และทุกคำมีความหมาย  

โดยที่พยัญชนะและสระ เหมือนเดิมทุกประการ เปลี่ยนเฉพาะวรรณยุกต์
ผมนั่งนึกอยู่นาน คิดออกได้แค่สองคำ แต่ก็ยังมีปัญหาอีก

คำแรกคือ เตา  เต่า  เต้า  เต๊า  เต๋า
เต๊า คือเครื่องมือชนิดหนึ่งของช่างไม้ เป็นด้ายเคลือบด้วยฝุ่นสีแดง เวลาจะใช้ก็ขึงปลายเชือกทั้งสองให้ตึง แล้วใช้มือยกกลางเชือกขึ้น ปล่อยลง ฝุ่นสีแดงจะไปจับบนพื้นผิวไม้แผ่นนั้น จากนั้นก็ใช้เลื่อยวงเดือนตัดไปตามแนวนั้นเพื่อให้ได้ตรงตามขนาดที่ต้องการ
เป็นศัพท์ช่างครับ เรียกวิธีการแบบนี้ว่า "ตีเต๊า"
ผมเปิดพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตฯ ดูแล้ว ไม่มีครับ อาจเป็นคำยืมมาจากภาษาอื่น หรือไม่ก็ราชบัณฑิตฯ ท่านไม่ได้บัญญัติไว้

คำที่สองคือ ปา  ป่า  ป้า  ป๊า  ป๋า
คำว่า ป๊า และ ป๋า บางคนก็ใช้เรียกพ่อบังเกิดเกล้านะครับ ไม่ใช่ตามผับ
บางคนเรียกพ่อของตัวเองว่า ป๊ะป๋า ก็มี
แต่คำนี้ยังง่ายครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะมาจากภาษาอังกฤษคือ papa พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตจึงไม่ได้บัญญัติไว้

แก้ไขเมื่อ 15 เม.ย. 53 08:55:53

จากคุณ : หนุ่มไทยไร้นาม
เขียนเมื่อ : วันเถลิงศก 53 08:41:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com