Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่รู้ว่าจะโตไปเป็นอะไร  

เมื่อคืนก่อนผมนอนไม่หลับครับ หลังจากได้ดูหนังเรื่องหนึ่ง ทำให้เกิดคำถามในตัวผมเองว่า ผมนั้นโตไปจะเป็นอะไร? เพราะผมนั้นไม่เคยได้คิดอย่างจริงจังกับเรื่องนี้ แต่ตอนนี้ผมเกิดคำถามและรู้สึกกังวลมาก. พ่อแม่ก็เชียร์ให้ตัวผมเรียนเภสัช เขาบอกว่า ไม่ลำบากเหมือนพวกอาชีพหมอ อะไรประมาณนั้นอะครับ ตัวผมเองก็รู้สึกเฉยๆ

ตอนเด็กผมเคยฝันว่า อยากจะเป็นสถาปนิก แต่เมื่อตอนขึ้น ม.4 ใหม่ๆ อาจารย์ก็ถามว่า อยากเป็นอะไร ผมก็ตอบไปว่า สถาปนิก อาจารย์ก็ถามว่า ไปลองเรียนวาดรูปหรือยัง ผมก็รู้ตัวว่า ไม่เคยเรียนวาดรูปมาก่อน และผมนั้นเป็นคนไม่ค่อยถนัดเรื่องวาดรูปเลย วาดแย่นั่นเลย ผมเลยตัดใจกับการเป็นสถาปนิกไป เพราะว่า ผมไม่ถนัดวาดรูป คณิตและฟิสิกส์ ผมก็พอได้ แต่ไม่ถึงกับเก่ง

บางวิชาผมนั้นถนัด พวกชีววิทยา ภาษาอังกฤษ นี้ผมรู้สึกชอบ แต่ผมไม่รู้ว่าจะเรียนไปแล้วจะไปเป็นอาชีพอะไร ผมเกิดคำถามว่า การประกอบอาชีพนั้น เราควรเลือกอะไรครับ สิ่งที่เราถนัด หรือ สิ่งที่เราชื่นชอบ เพราะผมไม่นึกไม่ออกเลยว่า สิ่งไหนกันแน่ ที่ผมทั้งถนัดและชื่นชอบไปในเวลาเดียวกัน ผมยังหามันไม่เจอครับ ตอนนี้ก็ขึ้น ม.5 แล้ว ก็ใกล้จะสอบเข้ามหาลัยแล้ว แต่ผมยังหาตัวเองไม่เจอเลยครับ ตอนนี้รู้สึกกังวลมากๆ อยากได้คำแนะนำครับ

จากคุณ : Domedongdong
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 53 12:12:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com