Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้ามหาวิทยาลัยกำหนดคะแนน ielts 6.5 สอบได้ 6 สมควรยื่นคะแนนหรือไม่?  

ขอปรึกษาเพื่อนๆ หน่อยนะคะ ตอนนี้กลุ้มใจมากไม่ทราบจะปรึกษาใครดี
คือว่าดิฉันมีโครงการจะไปเรียนต่อระดับปริญญาเอกที่มหาวิทยาลัยต่างประเทศแห่งหนึ่งซึ่งกำหนดคะแนน ielts ที่ 6.5 โดยตั้งใจจะขอทุนจากแหล่งต่างๆ เนื่องจากไม่มีทุนไปเรียนเองแน่ๆ ค่ะ

ดิฉันได้ไปสอบ ielts มาแล้ว 3 ครั้ง ทั้ง 3 ครั้ง ได้คะแนนรวม 6 แต่ครั้งหลังสุดได้คะแนนแต่ละส่วนโดยรวมแล้วดีที่สุด รายละเอียดดังนี้ค่ะ

Listening 6 4.5 5.5
Reading 6.5 7 6.5
Writing 5.5 6 6.5
Speaking 5.5 5.5 6
รวม 6 6 6

ดิฉันรู้สึกท้อนิดหน่อย เพราะว่าได้ 6 ทำให้สมัครขอทุนแห่งหนึ่งไม่ได้
แต่ว่ามีอีกทุนหนึ่ง คือทุนจากมหาวิทยาลัยที่ดิฉันทำงานอยู่ ซึงกำหนดคะแนน ielts แค่ 6 แต่ว่ามหาวิทยาลัยที่ดิฉันอยากจะไปเรียนต้องการ 6.5
ดิฉันจึงอยากจะปรึกษากับเพื่อนๆ ว่า
1.ดิฉันควรจะยื่นสมัคร U ที่ต่างประเทศด้วยคะแนน 6 นี่หรือเปล่าคะ หรือควรจะสอบให้ได้อย่างน้อย 6.5 ก่อน
ปกติเค้าจะรับพิจารณาไหมคะ หรือว่าถ้าคะแนนภาษาอังกฤษไม่ถึงก็จะไม่พิจารณาเลย
2.ดิฉันควรจะยื่นที่ U อื่นซึ่งรับคะแนน ielts 6 ก่อน เพื่อนำผลไปขอทุนมหาวิทยาลัยที่ดิฉันทำงานอยู่ก่อนหรือเปล่าคะ แล้วค่อยสมัครสอบ ielts จนกว่าจะผ่านแล้วค่อยขอยื่นเปลี่ยนสถานที่เรียน

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : ลาวัณย์
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 53 20:54:12 A:125.25.228.220 X: TicketID:268166

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com