Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือค่ะ ภาษาจีนสำหรับผู้ไม่มีพื้นฐานมาก่อน  

คือตอนนี้อยู่เอกรวม  คณะศิลปศาสตร์  มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์  

จะเรียนเอกจีนค่ะ  แต่เรียนสายวิทย์มาตอนมัธยมปลาย

และไม่มีพื้นฐานภาษาจีนแม้แต่นิดเดียว

ประกาศจากคณะบอกว่า นักศึกษาที่ไม่มีพื้นความรู้ภาษาจีนมาก่อน ไม่ต้องสอบ P.T. หากประสงค์จะเลือกเรียนภาษาจีนเป็นวิชาเอกให้ลงทะเบียนเรียนวิชา จน.171 ในภาคการศึกษาแรก เพื่อให้มีผลการเรียนสำหรับยื่นสมัครเข้าวิชาเอกต่อไป

ประเด็นก็คืออยากมีพื้นฐานภาษาจีนก่อนเรียนบ้าง  นิดหน่อยก็ยังดี
เพราะเป็นคนหัวช้าค่ะ  ถ้าให้เรียนในห้องอย่างเดียว  เกรงว่าจะตามไม่ทัน  เกรดไม่ดี ทำให้ไม่สามารถเลือกจีนเป็นวิชาเอกได้

รบกวนพี่ๆทุกคนช่วยให้คำแนะนำต่างๆในการเรียนภาษาจีน  สิ่งที่ผู้ที่เรียนจีนจะต้องรู้อ่ะค่ะ  การเตรียมตัว  หรือหนังสือสำหรับผู้เริ่มต้นก็ได้ค่ะ

เพราะตอนนี้มืดแปดด้านไปหมดเลยค่ะ  ไม่รู้จะทำยังไง

อยากเรียนจีน  แต่ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับภาษาจีนเลย  

ไม่ว่าจะเป็นอักษรจีน การอ่าน  การเขียน  การฟัง  การพูด  ไม่รู้สักอย่างค่ะ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : queen_princess
เขียนเมื่อ : 17 พ.ค. 53 10:04:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com