Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สมุดไทยดำ วัดถ้ำตะโก เล่มที่ ๑  

สืบเนื่องจาก ผมได้ไปเยี่ยมชม พิพิทธภัณฑ์ วัดถ้ำตะโกพุทธโสภา เขาสมอคอน ที่ลพบุรี ซึ่งเป็นวัดเก่าแก่ตั้งแต่สมัยสุโขทัย วัดนี้มีสิ่งที่ควรอนุรักษ์หลายอย่าง ท่านเจ้าอาวาส ได้นำสิ่งของมีคุณค่า มาจัดทำเป็นพิทธภัณฑ์ เพื่อให้คนรุ่นหลังได้มาดู สมุดดำเล่มนี้ คงเป็นหน้าหนึ่งของประวัติชาติไทยในอดีต เพื่อให้คนรุ่นหลังได้อ่าน สมุดดำที่วัดมีสามเล่มครับ ที่นำเสนอนี้ เป็นเล่มที่ ๑ เป็นเรื่องราวของการออกทัพรบในสมัยโบราณ การจัดรูปขบวน การบรวงสรวงเทพยดา ยังรวมไปถึงศาสตราของสมเด็จพระนเรศวรอีกด้วย แต่ผมยังแกะไม่ออกว่า เป็นเหตุการณ์ในสมัยพระเจ้าอยู่หัวองค์ใดนะครับ หากมีผู้รู้ร่วมแจ้งแถลงไข คงจะดีมาก

ผมลองที่จะพยายามแกะ อ่านดู ศัพท์หลายคำก็อ่านไม่ออก บางแห่งก็เละเลือนไปอ่านไม่ออก ศัพท์หลายคำก็เปิดพจนานุกรมไม่เจอ มีตัวอักษรแปลกๆ ที่เป็นคล้ายๆ ท ทหาร แต่มีไม้หันอากาศ อยู่ตรงข้างหลัง ถ้าแกะผิด รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำแก้ไข ตั้งใจจะเซฟเก็บไว้ ให้ท่านเจ้าอาวาส เผื่อว่าจะนำไปใช้เป็นประโยชน์ต่อไปนะครับ เผื่อว่าถ้าจะมีเพื่อนๆ ที่สนใจ จะช่วยกันแกะทำเป็นไฟล์อีเล็กทรอนิกส์ เพื่อให้คนรุ่นหลังไว้ใช้ศึกษา ก็เรียนเชิญได้เลยนะครับ

ผมจะพิมพ์ 0000 ไว้ในตำแหน่งที่อ่านไม่ออกนะครับ

เมื่อวาน ได้ไปที่วัดใหม่อีกครั้ง ไปขอท่านเจ้าอาวาส ถ่ายรูปซ้ำ ที่เบลอๆนะคับ แล้วก็ไปแกะซ่อม
วันนี้ ก็ขอแก้ไข และลงเพิ่มเติมให้หมดทุกแผ่น ตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิก คุณ CrazyHOrse และไปอ่านมาใหม่นะครับ ตัวสมุด มีหลวงพี่ท่านหนึ่งในวัด บอกว่า อาจไม่ใช่สามเล่ม แต่อาจเป็นเล่มเดียวกัน แต่มันขาดออกจากกัน ลองเอามาต่อดู ก็คงมีส่วนที่หายไปด้วยเช่นกัน เหมือนเล่น jigsaw สามส่วนนะครับ เนื้อหากลอนในกระทู้นี้ อาจโดดไปโดดมา เพราะไม่ได้เอาหน้าปก ขึ้นก่อนนะครับ มันถูกแยกเป็นสามส่วน
ต้องขอขอบคุณคุณ CrazyHOrse มากๆ กระทู้ในช่วงแรกๆ ได้แก้ไขตามข้อแนะนำและกลับไปตรวจสอบมาใหม่ในบางส่วนนะครับ แต่อาจจะมีคำผิดหลงๆ อยู่อีกบ้างนะครับ

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ค. 53 12:44:53

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ค. 53 09:37:11

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ค. 53 09:34:21

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ค. 53 08:12:17

จากคุณ : นะนะ
เขียนเมื่อ : 19 พ.ค. 53 07:00:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com