Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณว่าการเรียนภาษามันเหมือนอะไรครับ มาช่วยกันคิดหน่อย  

มาลองเปรียบเทียบ อุปมาอุปไมย การเรียนภาษากันครับ
ผมเคยเห็นในหนังสืออะไรไม่รู้ บอกว่า ฝึกอุปมาอุปไมยบ่อยๆ เป็นการฝึกสมองให้คิดสร้างสรรค์ ด้วยนา

ผมเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเองมาพักนึงละ ยิ่งเรียนยิ่งรู้ เลยอยากจะลองเปรียบเทียบ แบบอารมณ์ศิลปินกันมั่ง ใครเข้ามา ช่วยแจมด้วยนะครับ อย่าให้ผมลาวคนเดียว ไม่จำกัดว่าภาษาไรนะ ส่วนของผมเรียนอังกฤษ ภาษาเดียว

วิธีทำ
1.บอกว่ามันเหมือนอะไร
2.บอกเหตุผล

ผมคิดว่า การเรียนภาษา เหมือนกับการไปงานปาร์ตี้
- เพราะ พอเวลาเราเีรียนภาษาเราจะเจอศัพท์มากหน้าหลายตา เหมือนกับเวลาไปงานปาร์ตี้ เราก็เจอคนมากหน้าหลายตาเช่นกัน การจะไปรีบจำหน้าจำชื่อคนทุกคนให้ได้ ภายในการเจอกันครั้งเดียวคงเป็นไปไม่ได้ กว่าจะจำได้แม่นคงต้องเจอกัน ทักทายกัน สองสามครั้งขึ้นไปจริงไหม

ส่วนงานปาร์ตี้ ที่ไปแล้วไม่สนุกก็คงเพราะเราไม่รู้จักใครเลย ไม่มีเพื่อน ไปแล้วโดดเดี่ยวอโลน ก็เหมือนกับเรียนภาษาที่บางทีเรากระโดดเข้าไปอ่านอะไร ที่มันลายตา ศัพท์แสงบ้าบออะไรไม่เคยเห็นเลย อ่านแล้วจะอ้วก แหวะ

แต่บางคนอาจจะใจกล้าหน้าด้าน ความอดทนสูง 6 ฟุต ซุยๆลุยๆเข้าไปในงานปาร์ตี้ แต่ไม่รู้จักใครเลย แต่พยายามทำความรู้จักทีละคนสองคน ไม่นานก็รู้จักหมด พอรู้จักคนเยอะๆ ก็สนุกละ

อีกอันนึง

ผมคิดว่า การเรียนภาษาเหมือนการกินยาบ้า
-เพราะ ยิ่งกินยิ่งมัน ยิ่งบ้า หยุดไม่ได้ ต้องกินมากขึ้นเรื่อยๆ แต่อันหลังนี่ไม่ดีนะ 555

จากคุณ : Superguiman
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 53 13:14:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com