Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลานโดนโรงเรียนทำอย่างนี้ หาทางออกอย่างไรดี  

ช่วยด้วยค่ะ คือหลานเรียนโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งย่านบางบอน อยู่ชั้นป.4 เรื่องก็มีอยู๋ว่า

เมื่อเปิดเทอมที่ผ่านมา 1 สัปดาห์แรกหลานไม่ได้ไปโรงเรียน เนื่องจากที่บ้านมีปัญหาด้านการเงินนิดหน่อย (คือยังไม่ได้จ่ายค่าเทอมน่ะค่ะ)

พอเคลียร์ตรงนี้ได้ หลังจากนั้นหลานก็ไปเรียนโรงเรียนตามปกติ แต่ปีนี้ไม่ได้ให้หลานเรียนพิเศษตอนเย็น

ปรากฎว่า วันนี้ผอ.โรงเรียน เรียกคุณเเม่ของหลานเข้าไปคุยว่า ลูกของคุณ เรียนวิชาภาษาอังกฤษอ่อนมาก
ทางโรงเรียนจึงมีนโยบายว่า เมื่อถึงวิชาภาษาอังกฤษ จะไม่ให้หลานเรียนกับเพื่อนๆในห้อง เเต่จะให้เรียนกับรุ่นน้องป.3แทน

เรานี่อึ้งไปเลยค่ะ เปิดเทอมแค่เดือนกว่าๆ ประเมินแล้วมาตัดสินเด็กเลยซะงั้น

ถึงแม้ว่าหลานจะอยู๋ป.4แล้ว ถ้าต้องถูกไปเรียนกับรุ่นน้อง คงต้องอายเพื่อน และถูกเพื่อนๆล้อเเน่ๆค่ะ

โทรไปคุยกับทางโรงเรียน อาจารย์ก็พูดไม่ดีเลย ทำน้ำเสียงแบบว่าชั้นไม่ง้อเธอหรอกนะ เรียนพิเศษก็ไม่ได้เรียนเพราะมันเป็นค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมใช่มั้ย นโยบายนี้เนี่ยมีเพื่อช่วยนักเรียน ไม่ส่งผลถึงจิตใจเด็กหรอก

เอ่อ เเต่อยากจะบอกอาจารย์ว่า รู้ได้ยังไงว่าเด็กไม่คิดอะไร เราไม่อยากให้หลานเครียด อย่างกับนักเรียนที่เป็นข่าวอยู่ในขณะนี้

ตอนนี้ยอมรับว่า สงสารหลานมาก วันนี้คุณเเม่ของหลานโมโหมาก เลยพาหลานกับบ้านเลย

เราควรทำอย่างไรดี ปล่อยให้หลานไปเรียนกับเด็กป.3 เหรอค่ะ หรือขออ.เรียนพิเศษเพิ่มเติมดี

ที่กล่าวมานี่ อย่าหาว่าเวอร์เกินเหตุนะคะ แบบว่าอะไรกันย้ายลงไปเรียนกับรุ่นน้องเสียหายตรงไหน อยากหาทางออกที่ดีกว่านี้ค่ะ

ใครมีคำแนะนำย่างไรบ้างค่ะ

ป.ล. รู้สึกว่าโรงเรียนเดี๋ยวนี้เป็นธุรกิจไปซะเเล้ว ไม่อบอุ่นหมือนสมัยก่อนเลย

จากคุณ : pink
เขียนเมื่อ : 10 มิ.ย. 53 22:25:47 A:125.24.38.99 X: TicketID:255756

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com