Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระหว่าง ร กับ ล ถามผู้รู้ภาษาไทยครับ  

คือวันนี้หลานผมเค้ามีคำถามมาถามผมเรื่องภาษาไทย

หลาน "อาๆ ทำไม ร เรือ กับ ล ลิงถึงไม่เหมือนกันล่ะ"
ผม  "อ้าวแล้วมันจะไปเหมือนกันได้ยังงัยล่ะ ก็มันคนละตัวกัน"
หลาน "ไม่ใช่อย่างนั้น ที่หนูสงสัยคือทำไม เวลาเราสะกด ร เรือ กับ ล ลิง มันถึงออกเสียงไม่เหมือนกัน อย่างเช่น พร มันอ่านว่า พอน ใช่มั้ย แล้วทำไม พล มันอ่านออกเสียงว่า พน ล่ะ ทั้งๆที่มัน ออกเสียงว่า รอ-เรือ ลอ-ลิง (คือหลานบอกว่ามันออกว่า รอหรือลอ เหมือนกัน)"
ผม  "..?.."

คือผมก็ตอบคำถามหลานไม่ได้เหมือนกัน เลยรบกวนผู้รู้หน่อยครับว่ามันมีเหตุผลอะไรอธิบายเรื่องนี้ได้บ้างครับ เรื่องที่ว่า ทำไม เมื่อ ร เรือ และ ล ลิงเมื่อเป็นตัวสะกดแล้วมัน ออกเสียงไม่เหมือนกัน ... คือบอกหลานไปว่าจะมาหาคำตอบไปตอบให้
อีกอย่างผมลองบอกหลานให้ไปถามครูดู หลานบอกว่าถามแล้วแต่ครูตอบไม่ได้ ตอบมาว่า "ก็มันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องสงสัยหรอก" คือผมไม่อยากให้หลานจำไปแบบนั้นครับ อีกอย่างผมเองก็อยากจะรู้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

จากคุณ : makesgoodbetter
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 53 23:20:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com