Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อ่อนอังกฤษมากค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  

ตอนนี้อยู่ ม.6 แล้วค่ะ
จะเอนท์แล้ว แต่ยังอ่อนอังกฤษอยู่มาก
รู้แกรมม่าแค่บางกฏเท่านั้น แล้วก็ยังใช้ไม่คล่อง
เวลาเขียน Writing ก็จะใช้หลักแกรมม่าผิดๆ และใช้แต่คำศัพท์ง่ายๆ
เพราะไม่มั่นใจ

รุ่นพี่เคยบอกว่า "ภาษาอังกฤษ จำเป็นที่จะต้องสั่งสมมาตั้งแต่เด็ก
ถ้าตอนเด็กๆไม่เก่งอังกฤษ พอโตขึ้นมาก็เป็นไปได้ยากที่จะเก่งขึ้นมา
การที่จะเก่งอังกฤษ จำเป็นต้องดูหนัง ฟังเพลง
ต้องอ่านนิยายมากๆ เวลา Writing จะได้ใช้คำศัพท์ รูปแบบประโยคอย่างสละสลวยได้"

เราเลยไม่รู้จะทำยังไงอ่ะค่ะ เพราะเราก็อ่อนอังกฤษมากๆ
ใกล้จะเอนท์แล้ว แล้วเราก็รู้ด้วยว่ามันยากที่อยู่ๆเราจะเก่งขึ้นมา เพราะตอนเด็กๆเราก็อ่อนอังกฤษ
แต่ยังไงเราก็ยังหวังว่าเราจะสามารถพัฒนาเรื่องภาษาอังกฤษให้มันดีกว่าีนี้ได้อ่ะค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ว่าเราควรทำยังไงดี

ไม่มีอะไรตอบแทน นอกจากคำว่า "ขอบคุณ" กับกิ๊ฟงามๆค่ะ :)

จากคุณ : ริบบิ้นสีเงิน
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 53 22:25:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com