Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใช้ภาษาไทยให้ถูกแก้ได้โดยการปลูกฝังนิสัยรักการอ่าน(ไม่ใช่หนังสือพิมพ์) และอื่นๆ{แตกประเด็นจาก K9445798}  

ก่อนอื่นต้องบอกว่ากระูทู้นี้ตั้งอยู่บนพื้นฐานอย่างน้อย 2 ประการ
1. คนไทยต้องใช้ภาษาไทยให้ถูก
2. ภาษาไทยที่ถูกคือ ภาษาไทยตามพจนานุกรมฉบับราชบัญฑิตยสถาน

ผมมานั่งสังเกตตัวเองว่าเมื่อก่อนใช้ภาษาไทยถูกเพราะอะไร ก็ได้คำตอบดังนี้
1. ครูภาษาไทย (และวิชาอื่นๆ เช่นเคมี) เข้มงวดมากเรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกในรายงานและอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องส่งอาจารย์ ผิดทีมีผลต่อคะแนน ต่อก่อนเราก็รำคาญ แต่พอโตแล้วเข้าใจว่าการเขียนถูกนั้นจำเป็นจริงๆ

2. เมื่อก่อนไม่ได้มีสื่อออนไลน์มากมายขนาดนี้ ตอนนี้ใครเขียนผิดที ก็แพร่กระจายไปทั่ว ทำให้คนบางกลุ่มเข้าใจว่าสิ่งที่ผิดคือถูก เช่น "ก็" กลายเป็น "ก้อ" พอคนที่ท่องเนตเห็น "ก้อ" มากๆ เข้าก็นึกว่า "ก้อ" เป็นคำที่ถูก

3. เมื่อก่อนเราถูกบังคับให้อ่านเยอะ มันก็ซึมซับไปเรื่อยๆ ว่าอะไรถูกอะไรผิด

ดังนั้นทางแก้ ผมคิดว่าต้องเป็นความร่วมมือกันของ
1. ครู และ พ่อแม่ พร้อมทั้งสังคมทั่วไป เมื่อเห็นว่าผิดก็ควรท้วงติง ไม่ควรปล่อยไปให้เข้าใจผิด
จริงๆ กลุ่มที่เขียนผิดๆ จะมี 3 กลุ่ม จากการที่ผมสังเกตนะ
--ตั้งใจผิดเพื่อให้เท่ห์ หรือทันสมัย
--ผิดแบบไม่รู้ว่าตัวเองผิด แต่พอมีคนติงก็แก้ไข เพราะรู้แล้วว่าที่ถูกสะกดอย่างไร
--ผิดแบบไม่รู้ว่าตัวเองผิด และปล่อยไปไม่สนใจ พวกนี้เวลาเขียนรายงาน หรืออะไรที่เป็นทางการก็ผิด และไม่คิดแก้ไข

กลุ่มที่ผมคิดว่าน่ากลัวคือ กลุ่มสุดท้าย; และผมก็ยอมรับว่าตัวเองเป็นคนกลุ่มที่ 1 ที่เวลาคุยกับเพื่อนก็จะมีผิดบ้าง เช่น "คับ/คัฟ"(ครับ)

2. ฝึกให้รักการอ่าน แต่ว่าผมคิดว่าปัจจุบันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ไม่ได้แล้ว ภาษาห่วยมากๆ โดยเฉพาะหนังสือพิมพ์ออนไลน์ ภาษาแย่มากๆ

ีคนอื่นมีวิธีการหรือข้อเสนอแนะอย่างไรบ้างครับ อยากอ่าน

จากคุณ : เมื่อลมแรง...ใบไม้ก็ร่วง
เขียนเมื่อ : 8 ก.ค. 53 01:54:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com