Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ควันหลงบอลโลก 2010] เราควรฝึกให้คนไทยเรียกชื่อประเทศอื่นถูกๆ ดีไหมครับ?  

นิยามก่อนนะครับ ไม่ได้หมายถึงไปออกสำเนียงฝรั่งจ๋านะครับ

แต่หมายถึงเรียกประเทศให้ถูก อย่าง Netherland ที่เราเรียกกันว่า Holland ผมเห็นกระทู้นึงในห้องศุภฯ บอกว่า้ถ้าไปเนเธอร์แลนด์แล้วไปเรียกพวกเขาว่าฮอลแลนด์บางคนอาจจะไม่พอใจได้เพราะฮอลแลนด์เป็นแค่แคว้นๆ หนึ่งในเนเธอร์แลนด์เท่านั้น

จริงๆ แล้วนอกจากฮอลแลนด์ยังมี " โค้ดติวัวร์ " หรือ Ivory Coast อีกประเทศ แต่อันนี้ถ้าเจอคนดำแล้วเรียก Ivory Coast เขาจะไม่พอใจเราหรือเปล่า?

เลยอยากถามว่านอกจาก 2 ชาตินี้แล้ว มีประเทศไหนที่มีชื่อเรียกไม่เหมือนกับที่คนไทยคุ้นหูไหมครับ แล้วเราจะเป็นต้องให้เด็กไทยเรียนรู้กันใหม่ไหม?

จากคุณ : TonyMao_NK51
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 53 17:50:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com