Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเวลารายงานข่าว หรือ ในหนังสือพิมพ์ ชื่อ คน นักกีฬา ภาษาอังกฤษ ทีชื่อ หรือนามสกุล ต้องออกเสียง เอส แต่ไม่เคยได้ออกเลย  

เวลาฟังข่าวทางทีวี ทุกครั้งที่รายงานข่าว เป็นชื่อชาวต่างชาติ ที่ชื่อ เขามี เอส ลงท้าย แต่อ่านไม่ออกเสียง เอสค่ะ

ใครเป็นคนกำหนดแบบนั้นค่ะ อย่างเช่น Tiger Woods

แต่เวลาอ่าน ตัวเอส หายทุกที

เป็นอย่างนี้ตลอด ?? เพราะอะไรค่ะ หรือ บางทีเราอ่านป้ายชื่อตึกที่เขามีเอส ลงท้าย แต่ทำไมเขียน เป็น ภาษาไทย ต้องเอา ตัว ส ใส่ ตัวการันต์ ตัวการันต์ คือไม่ให้อ่านออกเสียงไม่ใช่เหรอค่ะ??

อยากให้คนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง และก็ภาษาอังกฤษให้ถูกต้องเหมือนกันนะค่ะ

จากคุณ : takom
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 53 20:00:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com