Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอขอบคุณ ทุกๆท่าน ในห้องเรียนภาษาอังกฤษมากนะครับ ^_^  

คือผมพึ่งรู้คะแนน Toeic มาครับ ได้ 800 กว่าๆ ซึ่งผมคิดว่า ไม่มีทางจะได้มาก่อนเลยครับ เพราะเมื่อก่อน ผมโง่ ภาษาอังกฤษมากครับ แล้วผมก็เรียนสายวิศวะ ด้วย ก็ไม่หวังจะได้ขนาดนี้

ขอเล่าอะไรให้ฟังหน่อยนะครับ

เมื่อปีที่แล้ว (ย้อนยาวไปไหม =_=") ตอนนั้นผมเรียนอยู่ ปี 3 ครับ อยากจะ "ได้คะแนน" ภาษาอังกฤษเยอะๆ เพื่อเอาไปสมัครงาน ผมเลยมาตั้ง กระทู้ ถามหาที่เรียนพิเศษ ที่ช่วยเพิ่มคะแนน ตอนนั้น ก็โดน คุณหมอดู กับ คุณแอ๊ด (ถ้าจำไม่ผิด) อธิบายซะยืดยาวเลย โดยเฉพาะคุณหมอดู ยาวจริงๆครับ =_=" ตอนนั้น ผมก็ รู้สึก ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ครับ คิดว่า Fast English มีจริง แต่พอผมลองทำ ตามที่หลายๆท่านแนะนำ และ เริ่มเข้ามาอ่าน เวปบอร์ดนี้บ่อยขึ้น ก็ทำให้ ผม พอที่จะคิดได้ครับ จากแต่เดิม เปิด Dictionary Eng-Thai ก็ มาเปิด Eng-Eng ซึ่งตอนแรกนี้ ยากมากครับ ไม่รู้เรื่องเลย แต่หลังๆ เริ่มรุ้เรื่องขึ้น แล้ว ทำให้ ผมจำ คำศัพท์ ได้ดีขึ้นด้วยครับ เพราะ มี ตัวอย่างประโยค และมีหลายๆ เรื่องครับ เช่น ฝึกฟังข่าวจากเวป Voa อันนี้ช่วยได้มากครับ ตอนแรก ฟังไม่รุ้เรื่อง ตอนหลังๆ โอเคเลยครับ

ก็อยากจะบอกทุกท่านที่ กำลังพยายามจะ เรียนภาษาอังกฤษให้ได้ดีนะครับว่า ตอนเริ่มต้นทำอะไร ตอนแรกๆ มันจะยากครับ แต่ถ้าเราเริ่มต้นทำอะไรซักอย่างแล้ว หลังๆจะง่าย สบายเลยครับ แล้วก็ Fast English ไม่มีจริงแน่นอนครับ ฟันธง ^_^

ตอนนี้ ผม ก็ยังไม่ได้เก่งอะไรมากมายนะครับ มีอีกหลายอย่างให้ฝึกมาก ๆๆๆๆ ภาษาอังกฤษ เรียกว่า long live learning (ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกรึเปล่าครับ)  จริงๆครับ

ปล. ก่อนสอบ ผมพก ความรุ้ ที่ อ่านจาก ห้องนี้ ไปสอบเท่านั้นนะครับ กะว่าจะ Pre-test ตัวเอง ก่อน แล้วค่อย ไปหาที่เรียนพิเศษ แล้ว สอบจริงจังอีก ที

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 53 15:10:05

จากคุณ : ฟ้าสั่งให้ฉันรักคนที่มีเจ้าของ
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 53 15:08:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com