Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถาม - ความขัดแย้งในเรื่อง เชอร์ล็อค โฮล์มส์ ?  

ปัญหานี้คาใจผมมานานมากๆ แล้วครับ

คือว่าในตอน "หุบเขาแห่งภัย" ได้มีการพูดถึงศ.มอริอาร์ตี และพันเอกเซบาสเตียน มอรัน ไว้แล้วไม่ใช่เหรอครับ

แต่ทำไมในตอน "ปัจฉิมปัญหา" ซึ่งเป็นตอนที่เกิดหลัง "หุบเขาแห่งภัย" โฮล์มส์ถามวัตสันว่า เคยได้ยินชื่อมอริอาร์ตีไหม วัตสันบอกว่าไม่เคยได้ยินมาก่อน ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ ถ้าดูจากไทม์ไลน์

เช่นเดียวกับตอน "บ้านร้าง" วัตสันซึ่งเคยได้ยินชื่อมอรันมาแล้ว ก็น่าจะสงสัยได้อยู่ไม่ใช่เหรอครับว่า ตาพันเอกนี่น่าจะเกี่ยวข้องกับการตายของโรนัลด์ อแดร์อยู่

สรุปว่าเซอร์ดอยล์ผิดพลาด หรือว่าผมสับสนไปเองกันแน่ครับ ผู้รู้ช่วยแถลงที

จากคุณ : Spectral Lynx
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 53 00:44:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com