Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเรียนการสอนของอาจารย์ในโรงเรียนกับกวดวิชา  

ก่อนอื่นผมขอบอกว่า ผมเรียนจบมาแล้วนะครับ

แต่ได้ยินคนรู้จักกันที่ยังเรียน มัธยมอยู่มาคุยกันครับ

ว่าอาจารย์ เมือ่เด็กไม่เข้่าใจ ก็จะบอกว่าเด็กไม่ดี

แต่ผมกลับคิดว่า ทำไมอาจารย์ไม่เคยดูวิธีการของตัวเองเลย (อันนี้เคยเจอมาเหมือนกันตอนเรียน มัธยม)

ผมคิดว่าที่เด็กๆ เค้าไปเรียนกวดวิชากันเพราะว่า อยากได้ความรุ้เพิ่ม
และอยากมั่นใจเวลาสอบ

แต่กลับกันพอย้อนมามองดูการเรียนการสอนของอาจารยืที่โรงเรียน

จากการผ่านประสบการณ์และคุยกับเด็กที่ผ่านมา อาจารย์จะชอบบอกว่า
ก้อชั้นสอนมาแบบนี้ ... ปีแล้ว (.. ระบุปีเองนะ ^^) ถ้าเธอไม่เข้าใจก็ไปหาความรู้เอาเองสิหรืออะไรต่างๆนานา

หรือไม่ก็เวลาก่อนเริ่มเรียนจะบอกว่าถ้าไม่เข้าใจให้ถาม  แต่พอไม่เข้าใจจริงๆ และถามก็หาว่าไม่ตั้งใจฟัง

แต่กลับกันเวลานักเรียนไปเรียน กวดวิชา ทุกคนจะตั้งใจกันมาก
เป็นเพราะว่าเสียเงินแพง เลยต้องเอาให้คุ้ม

แต่ผมเห็นว่าถ้ามันดีนะครับ ที่เด็กๆ ตั้งใจเรียนกันแบบนี้

เลยอยากให้อาจารย์มาย้อนมองดูวิธีการกันบ้าง เพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน ไม่ใช่ยึดติด

แต่ผมไม่ได้ว่าอาจารยือย่างเดียวนะครับ นักเรียนก็เหมือนกัน ควรตั้งใจเรียนให้มากๆเข้าไว้ เพราะบางทีผมก็เห็นใจอาจารย์บางคนที่ที่เป้นครูมืออาชีพ ไม่ใช่มีอาชีพครูที่พยายามสอนแต่เด็กไม่ตั้งใจครับ

สุดท้าย ผมกราบขออภัยถึงท่านอาจารยืทุกท่านที่เป็น ครูมืออาชีพโดยแท้จริงนะครับ ที่พวกท่านตั้งใจสอน ผมนับถือจริงๆครับที่ท่านได้เสียสละมาพัฒนาอนาคตของประเทศ

ผมอยากฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นๆนะครับว่ามีความคิดเห้นอย่างไรบ้าง

จากคุณ : zabahey
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 53 14:09:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com