Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระหว่างคณะอักษรศาสตร์ & คณะครุศาสตร์... (ช่วยทีนะคะ)  

คณะอักษรศาสตร์/ศิลปศาสตร์/มนุษยศาสตร์คือคณะเดียวกันใช่ไหมคะ ??

ถ้าใช่ไม่ใช่ยังไงช่วยอธิบายให้หน่อยนะคะ
แต่ตอนนี้จะขอเรียกรวมว่าคณะอักษรละกันนะคะ

คือสงสัยว่า
คณะอักษรศาสตร์กับคณะครุศาสตร์น่ะค่ะ
ถ้าจบจากคณะอักษรแล้วไม่สามารถทำอาชีพคุณครูสอนภาษาได้ใช่ไหมคะ เพราะต้องสอบบันฑิตอะไรซักอย่าง(ขออภัยนะคะ จำไม่ได้) ถึงจะมาเป็นครูสอนได้ใช่ไหมคะ

คือหนูชอบภาษาค่ะ
และโตขึ้นหนูอยากทำอาชีพแอร์โฮสเตส
อย่างที่รู้ๆน่ะค่ะ อาชีพนี้เป็นอาชีพที่ไม่มั่นคง สามารถทำได้ไม่กี่ปีเท่านั้น
คุณแม่เลยแนะนำให้เรียนครุศาสตร์ค่ะ เพราะได้เรียนภาษาเหมือนกัน และได้วิชาชีพครูด้วย ทำให้สามารถประกอบอาชีพคุณครูได้

ขออนุญาตคุณขวัญและคุณปีเตอร์นอร์ธ ณ ที่นี้นะคะ
ขอยืมคำพูดจากกระทู้http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K9644867/K9644867.html หน่อยน่ะค่ะ

"เรื่องภาษาก็เหมือนกัน  ความจริงภาษาแค่เป็นประตูบานหนึ่งเท่านั้น แต่คนจำนวนมากคิดจะเอามันเป็นอาชีพหลัก คือเรียนได้แต่ภาษาไม่ได้อย่างอื่นเลย  เราได้สองภาษา จีนกับอังกฤษ  ตอนนี้กำลังมึนกับตัวเองจะเอามันไปทำอะไรดี  เป็นครูก็กลัวสอนเด็กไม่รู้เรื่อง เป็นล่ามหรือนักแปล กลัวภาษาไม่ถึง ไม่เคยแปลมาก่อนในชีวิต กลัวแปลไม่รู้เรื่อง ได้แต่ใช้ฟังข่าวและกลัวงานเข้าไม่สม่ำเสมอ  ก็เลยอยากเรียนเศรษฐศาสตร์กับการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย"

จากคุณ : ขวัญ (khumchalong)  
และ

"คห. 10(คุณขวัญ) ประสบการณ์คุณเหมือนผมเป๊ะ ผมมาเรียนมหาลัยโดยที่ไม่ได้ไตร่ตรองว่าจะเรียนคณะอะไรดี รู้แค่ว่าชอบภาษาอังกฤษ ก็เลยเรียนสายภาษามันซะเลย ไป ๆ มา ๆ พอจบทำงานหาความเป็นตัวเองไม่เจอ ถ้าย้อนได้ผมจะไปเรียนนิเทศ บริหาร บัญชี การตลาด วิศวะคอม (ถึงจะโง่เลข) หรือพวกกราฟฟิคดีไซน์ มาคิดผิดว่าทำไมเราไม่ไปเรียนสาขาเฉพาะทาง จะมาเรียนทำไมมนุษย์ศาสตร์เอกภาษาอังกฤษ ก็เลยทำให้ผมงงกับอนาคตว่าจะไปทางไหน สรุปก็ไม่พ้นเลขาฯ ประสานงาน แอดมิน ธุรการกันไป"

จากคุณ : ปีเตอร์นอร์ธ  

บอกตามตรงเลยนะคะว่าหนูลังเลระหว่างสองคณะนี่มาก
เพราะหนูอยู่ม.หก กำลังจะเอนทรานซ์
หนูกลัวหลายๆอย่างอะToT

ใจจริงหนูอยากเรียนพวกอักษรมากกว่า
เพราะหนูอยากเป็นแอร์ ถ้าจบคณะอักษรคงได้เปรียบเรื่องภาษา และพอปลดปีกนางฟ้าก็สามารถเป็นได้หลายๆอาชีพเช่น พวกล่าม นักแปลหรืออะไรทำนองนี้ที่ใช้ภาษา เพราะว่าเรียนพวกอักษรมาหนูคิดว่าความรู้ก็คงจะแน่นกว่าครุศาสตร์อยู่แล้ว หนูเลยคิดว่าถ้าหนูตั้งใจเรียนให้เก่ง หนูก็คงต้องทำได้
(ไม่รู้ว่าความคิดแคบไปหรือเปล่าT^T)

แต่อีกใจนึงหนูก็กังวลกับคำพูดของพี่ๆข้างบน
ว่าน่าจะเรียนสาขาเฉพาะทางไปเลย(สำหรับหนูก็คงเป็นครุศาสตร์)

คุณแม่บอกว่าสมัยนี้เลือกเรียนอย่างที่ตัวเองชอบไม่พอ ต้องดูตลาดรองรับรับด้วย ไม่งั้นก็ไม่มีกิน

สุดท้าย
หนูไม่รู้ว่า ความคิดหนูถูกหรือผิดยังไง
ช่วยแนะนำให้หน่อยได้ไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : todaYismYdaY
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 53 00:05:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com