Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ภาพเก่าเล่าเรื่อง.. ตลาดนัดสนามหลวงวันอาทิตย์ .. จักรยานเช่า ในอดีต  

....大家好  ต้าเจียห่าว  สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ ผมอยากเสนอ กระทู้ภาพในอดีตที่หาชมได้ยาก เป็นภาพเกี่ยวกับตลาดนัดท้องสนามหลวงในอดีตครับ

กระทู้บทความนี้  เขียนขึ้นจากความทรงจำในวันเยาว์ ล้วน ๆ  ..อยากรีบเสนอซะตอนนี้แหละครับ    ไม่งั้นนานไปกว่านี้ ผมอาจลืม เพราะผมเป็นคนขี้ลืม แห่ะ ๆ

ตลาดนัดท้องสนามหลวง เริ่มมีครั้งแรกปีไหน ผมก็ไม่ทราบ  จำได้แต่ว่า มีเฉพาะวันเสาร์  อาทิตย์ ครับ  ฝรั่งเค้าเรียก ตลาดนัดนี้ว่า  SUNDAY MARKET

กระทู้นี้ ออกเป็น 2 ส่วนครับ  ส่วนแรกคือ ตัวตลาดนัดสนามหลวงในอดีต  ส่วนที่สอง คือ จักรยานเช่าท้องสนามหลวงในอดีต  

ส่วน กีฬาเล่นว่าวที่สนามหลวง และซุ้มแผงขายหนังสือบริเวณแม่พระธรณีบีบมวยผม จะเสนอในโอกาสต่อ ๆไปจ้า...

ภาพที่เห็น  ประมาณปี พ.ศ. 2515 - 2517 ครับ   ท่านใดที่อยู่ร่วมสมัย ก่อน หรือ หลัง ช่วงปี 2515 ที่ว่ามา จดจำสิ่งใดได้เกี่ยวกับตลาดนัดท้องสนามหลวงในอดีต  กรุณามาเล่าให้ฟังเสริมเพิ่มด้วย...

จักขอบพระคุณ เป็นอย่างสูงเลยครับ  

..ภาพประกอบทุกภาพ  ควานหามาจากหลายเวปในกุ๊กไก่เช่นเคย    ท่านใดเป็นเจ้าของภาพที่แท้จริงที่ผมมิได้เอ่ยนาม ขอกราบขออภัยครับ   คิดเสียว่าผมนำภาพของท่านนำมาเผยแพร่ เพื่อให้ คนรุ่นหลัง ได้ทราบเรื่องราว ความเป็นไปในสมัยเมื่อ 35 - 40 ปีก็แล้วกัน...

ส่วนที่หนึ่ง  ตัวตลาดนัดสนามหลวงในอดีต..

... ตลาดนัดท้องสนามหลวง เริ้ม.. ต้นขึ้นน่าจะตั้งแต่เย็น ๆ ของวันศุกร์ เพราะจะเริ่มมีพ่อค้าแม่ค้า นำร่มผ้าใบอันใหญ่ ๆ มาตั้ง   เริ่มขึงผ้าใหญ่ ๆ รอบทางเดินเท้ารอบนอกของสนามหลวง   เพื่อกันแดด กันลม ระหว่างต้นมะขามแต่ละต้น  โยงเชือกกันไปกันมาแบบกึ่ง ๆ เต๊นท์  .. สิ่งที่น่าสงสารคือ ต้นมะขามครับ เพราะสมัยนั้น  เล่นตอกตะปูกันไว้ที่ต้นมะขามเลย เพื่อใช้โยงเชือก  ระหว่างนั้นพ่อค้าบางเจ้าก็จะจัดวางของไปพลาง ๆ  เพื่อเช้าวันเสาร์ปุ๊ป ก็เริ่มขายของได้เลย..

จากภาพประกอบภาพแรกสุดที่เห็น คือมุมสูงที่ถ่ายให้เห็นตลาดนัดท้องสนามหลวงในอดีตครับ จะเห็นได้ว่า นอกจากรอบนอกแล้ว ยังมีการตั้งเต๊นท์ขายของลึกเข้าไปบางส่วนของกลางสนามหลวงด้วย

จากคุณ : มิตรภาพไม่รู้จบ
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 53 09:26:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com