Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเอาสักกี่วันกันแน่ เทียน เทียนไคว่เล่อ จาก forword mail  

.................................天天健康快乐.......................

我对佛说 --->让我家人永远健康快乐 !ผมขอพรจากพระขอให้ทุกคนในครอบ

ครัวผมสุขภาพแข็งแรงมีความสุขตลอดไป

佛说 --->只能四天!พระ-->ให้โยมได้แค่ 4 天 เท่านั้นแหละ {天 หมายถึงจำนวนวัน}

我说---> 好 ! ! ! 春天、夏天、秋天、冬天 ผม ได้เลยผมขอฤดูใบไม้ผลิ  ฤดูร้อน  

ฤดูใบไม้ร่วง ฤดูหนาว

佛说 --> 三  พระ --> ให้ 3 天 ล่ะ

我说 -- > 好 昨天、今天、明天 ผม-->ไม่เป็นไรผมขออดีต ปัจจุบัน อนาคต 昨天

= เมื่อวาน = วันวาน

今天 = วันนี้ = ปัจจุบัน 明天 = วันพรุ่งนี้ = วันข้างหน้า

佛说 -->不行,两天  พระ --> ไม่ได้แค่ 2 天 พอ

我说 -->好,白天、黑天 ผม--> ไม่เป็นไรขอเป็นตอนกลางวันและตอนกลางคืน

佛说-->不行,就一天!พระ--> ไม่ได้ให้เพียง 1 天

我说-->好!ผมตอบว่า -->ได้เลยว่ามา

佛茫然问到 哪一天 ?{พระชักงง} ถามว่าจะเอาวันไหนล่ะ (哪一天วันไหน)

我说 -->生命中的每一天!ผม--> ทุก ๆ วันช่วงมีชีวิตอยู่

(每一天ในแต่ละวันทุก ๆ วัน)

佛哭了 - - >说 --> 以后你家人将永远健康快乐幸福 ! พระจนมุม

{เจอศรีธนญชัยกลับชาติมเกิด}พูดว่างั้นต่อจากนี้ไปขอให้ทุกคนในครอบ

ครัวโยมแข็งแรงมีความสุขตลอดไป

看到此信息的人要转载啊!你家人会天天健康快乐喔!เห็นข้อความนี้แล้วให้

ฟอร์เวิร์ดด้วยนะ ทุกคนในครอบครัวของคุณ

จะได้แข็งแรงมีความสุขตลอดไปผมเลยทำตามที่บอกขอกันง่าย ๆ แค่นี้ใครไม่ชอบ

เรื่องนี้อ่านแล้วตลกดี แฝงด้วยการสอนให้รู้จักใช้คำว่า{天}ในแต่ละบริบท

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ย. 53 16:57:34

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ย. 53 16:45:23

จากคุณ : suchu
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 53 16:42:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com