Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Cultural constraints in teaching English as a second language  

อยากถามผู้รู้ห้องนี้ค่ะ มีใครเคยศึกษาเรื่องนี้หรือใกล้เคียงมาบ้าง แล้วเน้นไปทางด้านไหนกัน โดยเฉพาะมีใครเขียนthesisเรื่องแนวๆนี้ไหมคะ

เราเคยเขียน dissertation ไม่ยาวนัก ประมาณ 14,000 คำ เพื่อจะจบป.ตรี เน้นเป็น comparative studyระหว่างเด็กไทยกับจีนค่ะ เน้นไปทางด้านการอ่าน ทีนี้กำลังจะต่อป.โทแบบtaughtไม่ทำthesis ซึ่งถึงยังงั้นก็ต้องเขียน dissertation เพื่อจบเหมือนกัน เรากำลังหา research topic อยู่ค่ะ อยากทำอะไรที่มันเกี่ยวๆกันหน่อย ตอนแรกคิดจะทำ culture in literature แต่ไม่รู้เกร่อไปไหม หรือจะยากเกินไปไหมถ้าจะทำเรื่องเด็กไทยหรือจีนอีก ครั้งที่แล้วเราทำเป็น secondary research ค่ะ กำลังคิดๆว่าถ้าตัดสินใจทำเรื่องนี้ไปแล้วจะหาข้อมูลได้แค่ไหนกัน

คือเรามี cert TESOL เคยไปสอนบ้าง แต่ข้อมูลไม่พอทำเป็น primary research ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ ถ้ามีหัวข้ออื่นที่คิดว่าน่าสนใจกว่า
เรากำลังเครียดว่าสงสัยต้องไปทำงานก่อนซักพักค่อยเรียนต่อ แต่ใจจริงอยากเรียนไปเลยค่ะคิดว่าไม่เสียเวลามากเพราะแค่ปีเดียวfull time

จากคุณ : มิวสิค
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 53 08:40:31 A:121.79.214.152 X: TicketID:235689

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com