Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความเข้าใจในการใช้ ร และ ล ของคนไทย คนไทยหลายคนแยกไม่ออกแล้วหรือ  

ผมเคยตั้งประเด็น

คนไทยสมัยใหม่ แยก ไม้ไต่คู้ ไม้ตรี ไม้โท ไม้เอก ไม้จัตวา ไม่ออกเหรอครับ
http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K9722865/K9722865.html

ตอนนี้ผมมีประเด็นใหม่ คือจากการสังเกตทางโทรทัศน์ หรือการแช็ตทางอินเตอร์เน็ต ก็เริ่มพบเห็นว่า การสะกดคำ ร และ ล ของคนไทยไม่เหมือนเดิม ตัวอย่างเช่น

หรอก เช่น ผมไม่ไปหรอกครับ --เปลี่ยนเป็น--> ผมไม่ไปหลอกครับ มันมาจากไหนครับ หลอก ก็แปลว่า ลวง โกหก ไม่ใช่หรือ

ออสเตรเลีย แต่ไหนแต่ไรมาผมก็เห็นแต่คำว่า ออสเตรเลีย สะกดแบบนี้นะครับ เพราะมาจากคำว่า Australia แต่ว่าราว 2-3 ปีมานี้จะเห็นสะกด ออสเตเรีย (Austaria สะกดแบบนี้หรือครับ)

แฟลช มาจากคำภาษาอังกฤษว่า flash แต่ไหนแต่ไรมาผมก็เห็นแต่คนทับศัพท์แล้วสะกดว่า แฟช 2-3 ปีมานี้กลับเห็นคนสะกดเป็น แฟช กันมากขึ้น เรายอมรับกันทั่วไปไม่ใช่หรือว่า ล ไม่ได้กระดกลิ้นหรือห่อลิ้น ก็เหมือนเสียงตัว L ก็ควรจะใช้ ล  ขณะที่ ร ยอมรับกันว่าแทน R เพราะมันใกล้เคียงกัน

ฟ้อนต์ ที่มาจากคำว่า font ที่หมายความว่า แบบตัวอักษร จำได้ 6-7 ปีก่อนก็เห็นคนเขียนว่า ฟ้อนต์ ไม่ก็ ฟอนต์ ก็ว่ากันไป แต่ตอนนี้เริ่มเห็นคนเขียนว่า ฟ้อนต์ ได้ทั่วไป ก็อุตส่าห์ไปเติม ร ให้กลายเป็นคำว่า front ที่แปลว่าข้างหน้า

เลียนแบบ เจอบ่อยมากขึ้นคือ เียนแบบ ในเมื่อคำว่าเรียนคือ เรียนรู้ ศึกษา ส่วนคำว่า เลียน แปลว่า การลอกเลียน

ยังไม่พอ เริ่มเจอความแปลกมากขึ้น เช่น ครืบคลาน, คลืบคลาน, ล้มคลืน, คลื้นเคลง, ใจขาดลอนๆ, ความเคลียด ฯลฯ ยังดีไม่เจอ ผมลักคุณ

คำพวกนี้เป็นคำที่ใช้ประจำวัน แล้วก็สะกดถูกกันมาตลอด ผมจำได้แม่นว่าสักแค่ไม่เกิน 10 ปีมานี้ คนไทยไม่ได้ใช้ภาษาไทยกันผิดๆกันมากขนาดนี้

ป.ล. ผมกำลังคิดว่า นี่กูเรื่องมากไปเองหรือเปล่า เป็นครูภาษาไทยก็ไม่ใช่ แต่เห็นแล้วหงุดหงิดเล็กน้อย ผมงงว่า เราจะอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยดีหรือเปล่า ในเมื่อไม่มีใครสนใจกับไอ้เรื่องแค่การใช้ภาษา เอาแค่พอสื่อกันรู้เรื่องก็พองั้นหรือ

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ย. 53 16:51:22

จากคุณ : music maniac
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 53 16:46:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com