Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้เกี่ยวกับความแตกต่างของสำเนียงในภาษาอังกฤษครับ  

คือปกติ ชาวต่างชาติที่มีสำเนียงต่างกัน เช่น คนอังกฤษคุยกับคนออสเตรเลีย เค้ามีปัญหาในการคุยกันหรือเปล่าครับ ผมอยากศึกษาเรื่องความแตกต่างของสำเนียงต่างๆ ในภาษาอังกฤษครับ เช่น สำเนียงอเมริกัน, อังกฤษ, ออสเตรเลีย, เดนมาร์ก และอื่นๆ เวลาผมดูหนังที่เป็นสำเนียงอังกฤษเช่น Harry Potter ผมฟังไม่รู้เรื่องเท่ากับหนังอเมริกันทั่วไปเลยครับ และก็อย่างเช่นหนังเรื่อง Sister Act สำเนียงของ Maggie Smith (คนที่เล่นเป็น Mother Superior) ซึ่งเป็นคนอังกฤษ สำเนียงจะแตกต่างจากตัวละครอื่นในเรื่องชัดเจน และเวลาผมดูรายการ britain's got talent ปกติผมก็ฟังสำเนียงอังกฤษเค้าไม่ค่อยออกอยู่แล้ว ยิ่งตอนที่ Susan Boyle (ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เค้าเป็นคน สก็อตแลนด์) มาแข่งขัน ผมยิ่งฟังไม่รู้เรื่องเลย เพราะเป็นสำเนียงที่พูดเร็วมากๆ และใกล้ๆ ตัวผมเอง อาจารย์ในภาควิชาผม หลายคนก็จบอังกฤษ หลายคนก็จบอเมริกา และหลายคนก็จบออสเตรเลีย ก็ออกเสียงบางคำต่างกันครับ เช่น semi อาจารย์บางท่านก็ เซมิ บางคนก็ออกว่าเซไม......... ผมเลยคิดว่า มันน่าสนใจที่จะศึกษามากๆครับ
ใครที่พอรู้จักคลิปวิดิโอที่เป็นการเปรียบเทียบชัดเจน หรือ แหล่งความรู้อื่นๆ ช่วยสงเคราะห์แบ่งปันความรู้นั้นทีนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : มือปราบบ๊วยเค็ม
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 19:21:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com