Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตอนนี้พอจะมีทางเลืกใดบ้างครับ หลังจากยกเลิก หลักสูตรใบประกอบวิชาชีพครูไปแล้ว .. ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยเรียนในสาขาวิชาอื่นที่ไม่สามารถเป็นครูได้ จากนั้นมีโอกาสได้จับงานสอนหนังสือ โดยได้สอนวิชาภาษาอังกฤษจึงเกิดความรู้สึกชอบและรักอาชีพนี้มาก จึงไปลงเรียนปริญญญาตรีใบที่สอง ที่คณะมนุษยศาสตร์ ม.รามคำแหง โดยใช้ปริญญาตรีใบแรกเทียบโอนเข้ามา เนื่องจากต้องทำงานไปด้วย-เรียนไปด้วยและต้องการจบการศึกษาโดยเร็ว(เรียนเน้นที่วิชาเอกและวิชาโทไปเลย) โดยตั้งใจว่าช่วงปลายปี 53 นี้จะสมัครเรียนวิชาชีพครูควบคู่กันไปด้วยเพื่อให้ตนเองมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครูที่ถูกต้องตามกฎหมาย

แต่โชคร้ายเหมือนหลายๆ คนที่กำลังตั้งใจทำอย่างนั้นเนื่องจากจู่ๆ หลักสูตร ป.บัณฑิต วิชาชีพครู ก็ถูกประกาศยกเลิกไปเมื่อ 19 ส.ค. 53

ตอนนี้เลยสงสัยว่า พอจะมีทางเลือกใดบ้างครับ ที่พอจะทำให้ผมสามารถเป็นครูได้

เพื่อนๆ บางส่วนแนะนำว่าให้ผมลงเรียน ป.โท ไปเลย ในสาขาการสอนภาษาอังกฤษ (และเน้นว่าให้เลือกเรียนหลักสูตรที่ให้วุฒิทางการศึกษาโดยตรง เช่น กศ.ม., ศษ.ม. หรือ คม. การสอนภาษาอังกฤษ อย่าเลือกพวกที่เป็น ศศ.ม.)

หรือผมควรจะย้ายไปเรียนคณะศึกษาศาสตร์ดีครับ แต่ถ้าย้ายไปเรียนคณะศึกษาศาสตร์ก็คงต้องลำบากน่าดู เพราะต้องลาออกจากงานมานั่งเรียนที่มหาวิทยาลัย

(ปกติตอนนี้ผมเรียนคณะมนุษยศาสตร์ ก็อาศัยอ่านหนังสือทบทวนเอง แวะเข้าไปเรียนในบางวิชาเท่าที่พอจะลางานออกมาได้ และฟังเทปคำบรรยายย้อนหลัง ซึ่งนับว่ามีประโยชน์มากเลย) แต่ถ้าจะย้ายไปคณะศึกษาศาสตร์ ก็จำเป็นต้องเข้าไปนั่งเรียนเต็มเวลา เนื่องจากวิชาทางด้านการสอนนั้นไม่สามารถอ่านหนังสือเองได้ และมีการเก็บคะแนนในชั้นเรียนด้วย ..

ตอนนี้ก็กลุ้มใจและมืดแปดด้านจริงๆ ครับ

การประกาศยกเลิกหลักสูตรวิชาชีพครูนี่ เหมือนเหมือนฟ้าผ่าลงมากลางอกเลยนะ เราวางแผนจะเรียนนั่น เรียนนี่ เรียนอะไรต่อไรไว้จะได้ช่วยเอื้อต่อการทำงานที่เรารักได้ ฉับพลันแผนที่วางก็พังทลายหมดครับ ..

ตอนนี้เลยอยากได้คำแนะนำครับ เพราะผมอยากเป็นครู และอยากเป็นครูแบบถูกต้องด้วยครับ ..

จากคุณ : คนโชคร้าย
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 53 02:27:22 A:115.87.205.179 X: TicketID:138841

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com