Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมฝึกภาษาอังกฤษโดยออกไปพูดกับฝรั่งตัวเป็นๆ ... แต่ ... วิธีนี้ "ไม่เวิร์ค" อย่างแรงสำหรับผม ติดต่อทีมงาน

ผมพูดภาษาอังกฤษไม่เก่งอ่ะครับ เลยพยายามฝึกโดยการไปพูดกับฝรั่งตัวเป็นๆ เลย

แต่วิธีนี้ผมว่ามันไม่เหมาะกับผมเลยอ่ะครับ ด้วยความที่ผมยังพูดไม่เก่งด้วยมั้ง เวลาที่ฝรั่งถามมา ผมจะตอบได้แค่เพียงประโยคสั้นๆ อยากพูดยาวๆ แต่ก็ทำไม่ได้อ่ะครับ (ถ้าให้พูดภาษาไทยนี้ฝอยแหลก) แล้วพอผมพูดแบบถามคำตอบคำ มันก็ทำให้ผมขาดความมั่นใจไปเองเลย แล้วคู่สนทนาของผม ก็ดูเบื่อๆ ด้วย เพราะเหมือนปล่อยให้เขาพูดอยู่คนเดียว ผมแค่พยักหน้า แล้วก็พูดสั้นๆ นิดหน่อย

ปัญหาของผมคือ เวลาผมพูด ผมจะเรียบเรียงประโยคไม่ถูกอ่ะครับ หรือไม่ก็ใช้คำไม่ถูก ไม่รู้จะเริ่มต้นประโยคอย่างไรดี ซึ่งแปลกมากๆ เพราะปกติผมเป็นคน Grammar ค่อนข้างดีเลยทีเดียว (เวลาพูดมันจะคิดออกหลังจากพูดไปแล้วอ่ะครับ ซึ่งตอนพูดนั้น พูดแบบผิดธรรมชาติของภาษาอย่างแรง เราฟังเองยังรู้เลย พูดเหมือนคนไม่เคยเรียน Grammar เลย + เป็นสำนวนไทยๆ อีก)

บางครั้งผมก็งงนะ ที่คนเขาพูดกันว่า ถ้าอยากพูดภาษาอังกฤษเป็น ต้องพูดบ่อยๆ ไปพูดกับฝรั่งจริงๆ เลย แต่จะทำอย่างนั้นได้อย่างไร ในเมื่อเราพูดไม่ออกอ่ะครับ เราไม่สามารถโต้ตอบกับเขาได้ดีพอ แบบนี้มันก็เหมือนทำให้ทักษะการฟังเราดีขึ้นอย่างเดียว แต่ทักษะการพูดก็ยังเท่าเดิม

*** มันมีการฝึกพูดที่นอกจากออกไปพูดกับฝรั่งจริงๆ บ้างไหมครับ เพราะผมว่าวิธีนี้มันไม่ค่อยเหมาะกับผมอ่ะครับ สงสารฝรั่งคู่สนทนาด้วย แล้วผมก็เสีย self ด้วย

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : wert
เขียนเมื่อ : 21 ต.ค. 53 01:14:29 A:79.138.102.36 X: TicketID:164319

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com