Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามคนที่เป็นหมอหน่อยค่ะ เกี่ยวกับหลักสูตรการเรียนหมอเรซิเดนท์และป.โท ติดต่อทีมงาน

1. เข้าไปในเว็บของศิริราช หลังจากเรียนแพทย์ประจำบ้านจบแล้ว เห็นมีอีกสองแบบคือ  หลักสูตรแพทย์ประจำบ้านต่อยอดอนุสาขา และ หลักสูตรการฝึกอบรมแพทย์เฟลโลว์ ... สองอันนี้ต่างกันยังไงเหรอคะ  (คือเห็นเป็นหลักสูตรประกาศนียบัตรเหมือนกันทั้งคู่)

2. หลักสูตรปริญญาโท(และเอก)ของคณะแพทย์ที่เป็นวิทยาศาสตร์มหาบัณฑิตในสาขาต่างๆ เช่น ชีวเคมี จุลชีววิทยา  สรีรวิทยา และอื่นๆเนี่ย คนที่เรียนส่วนมากเป็นใครเหรอคะ คือปกติเห็นแพทย์พอจบปี 6 ก็ไปเรียนเฉพาะทางต่อ ดังนั้นปริญญาโทนี่เปิดให้คนจบคณะอื่นมาเรียนเหรอคะ (เพราะเห็นบอกว่ารับคนที่จบปตรีวิทยาศาสตร์สุขภาพ) แล้วอย่างนี้คนที่เรียนจบแพทยศาสตร์บัณฑิต จะเรียนปริญญาโทวิทยาศาสตร์มหาบัณฑิตของคณะแพทย์ได้หรือไม่คะ แล้วส่วนมากถ้าจะเลือกเรียนเป็นปโทแทน เค้าจะเรียนกันตอนไหน คือใช้ทุน 3 ปีแล้วกลับมาเรียนปโทแทนที่จะเรียนแพทย์ประจำบ้านต่อเหรอคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ กำลังหาข้อมูลให้เจ้านาย เลยค่อนข้างงงๆค่ะ แล้วคนรอบตัวไม่มีใครเป็นแพทย์เลย

จากคุณ : ++bomkirain++
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 53 17:23:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com