Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเป็นครูนี่มันผิดมากนักเหรอ??? ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้จะระบายกับใครแล้วค่ะ
ขอมาตั้งกระทู้ในห้องนี้ ไม่ทราบว่าจะผิดห้องหรือเปล่า
ไม่ค่อยได้เข้าห้องนี้บ่อยนัก  แต่เห็นมีกลุ่มการศึกษาอยู่

เริ่มเรื่องกันเลยนะคะ
คือตอนนี้หนูอยู่ ม.6
แล้วก็ช่วงนี้ก็มีการเปิดสอบตรงที่มหาวิทยาลัยหลายๆแห่ง
ตัวหนุเองชอบวิชาภาษาไทยมากที่สุดค่ะ  แล้วก็อยากเป็นครูสอนภาษาไทย หรือวรรณคดีไทยก็ได้
หนูเลยไปสอบตรงคณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาไทย  ที่ มศว  ผลรอบแรกออกมาหนูติดค่ะ
นี่ยังเหลือแค่รอผลสัมภาษณ์อีกไม่กี่วันก็จะประกาศแล้ว
ตื่นเต้นมากๆค่ะ  อยากได้มากๆ

แต่วันนี้แม่มาบอกหนูว่า
คนข้างบ้านเค้ามาถามป้าของหนูว่า  "ไหนตอนแรกบอกจะสอบหมอ แล้วไหงมาเป็นครูซะล่ะ"
แล้วยังมีครูที่โรงเรียนป้าหนูอีก  ถามว่า "หัวก็ดี ทำไมไม่ไปสอบเภสัช สอบหมอล่ะ"

แม่เรามาบอกเราแบบนี้อ่ะค่ะ
หนูเลยบอกแม่ไปว่า  "หนูไม่เคยบอกเลยนะว่าหนูอยากเป็นหมอ ใครบอกล่ะว่าหนูอยากจะสอบหมอ"
แต่หนูก็ไม่ได้อะไรค่ะ  ก็ต้องยอมรับว่าค่านิยมของคนยุคนี้มันเป็นแบบนี้จริงๆ
หนูไม่เข้าใจเลยค่ะว่าเป็นครูมันไม่ดีตรงไหน
คนส่วนใหญ่พูดกันว่า  เรียนอะไรไม่ได้ค่อยไปเรียนครูก็แล้วกัน  เป็นครูใครๆก็เป็นได้
ไม่ใช่ว่าหนูอยากจะอวดตัว หรือต้องการบอกใครๆว่าหนูเก่งนะคะ
แต่หนูอยากจะบอกว่าหนูไม่ได้เป็นแบบนั้นนะคะ
หนูไม่ใช่คนที่เรียนอะไรไม่ได้ แล้วก็มาเป็นครู
ตอนเรียนในห้องหนูก็ได้เกรด 3.5 ขึ้นตลอด
แล้วที่เปิดสอบตรง หนูก็สอบได้ตั้งหลายอย่าง  แต่ที่หนูอยากจริงๆคือ มศว อย่างเดียวค่่ะ  

หนูเองก็รู้นะคะ  ว่าลึกๆแม่หวังให้หนูเป็นหมอเหมือนกัน
เพราะตอนเด็กๆแม่ก็พูดตลอด
ป้าๆพี่ๆน้องๆ ก็พูดกรอกหูอยู่ตลอด  เรียกหนูว่าหมอ...(ตามด้วยชื่อหนู)
หนูไม่ชอบเลยค่ะ
แล้วพอเค้าตั้งความหวังไว้แบบนี้  แต่เราไม่ได้เป็นแบบนั้น  ก็ผิดหวังกันไป
แล้วหาว่าเราคงใช้ไม่ได้แล้วมั้ง  เห็นอยู่ๆก็หันมาเป็นครู

เบื่อจังค่ะ  
ถ้าเป็นแบบนี้แล้วเมื่อไหร่บ้านเมืองเราจะเจริญกันสักที
ความจริงแล้วครูเป็นอาชีพที่ปูพื้นฐานไปให้ทุกๆอาชีพ
แม้กระทั่ง หมอ ที่ว่าเก่งสุดแล้ว ยังต้องผ่านครูมาก่อน
การเป็น ครู ในบ้านเรากับต่างประเทศต่างกันมากมายเหลือเกินค่ะ

หนูเห็นเพื่อนห้องเดียวกับหนูบางคนที่เรียนเก่งๆแล้วพ่อแม่หวังให้เป็นหมอ หนูสงสารจังค่ะ
เค้าไม่ได้อยากเป็นเลย  แต่พ่อแม่บังคับ
หนูถามดูเพื่อนในห้องหนูเกือบทุกคนว่าพ่อแม่หวังอยากให้เป็นอะไร  เกือบ100%  บอกว่าอยากให้เป็นหมอค่ะ!!
บางคนก็ไม่ได้อยากเป็นแต่ต้องเป็น เพราะสอบได้ แล้วพ่อแม่ก็อยากให้เรียน
บางคนพ่อแม่อยากให้เป็น  แต่สอบไม่ได้ ก็ผิดหวังกันไป
แต่บางคนโชคดีหน่อย ที่พ่อแม่อยากให้เป็นและตัวเองก็อยากเป็น

ที่เขียนมานี้หนูไม่ได้ตั้งใจจะว่าอาชีพไหนไม่ดีนะคะ
เพียงแต่สงสัยจังเลย ว่าทำไมใครๆก็อบากให้ลูกเป็นหมอ
ไม่ใช่หมอไม่ดีนะคะ  หนูก็ยังยอมรับเลยว่าดี
ช่วยคนได้เป็นร้อย เป็นอาชีพที่มั่นคง มีเกียรติ
แต่ถ้าคนไม่ชอบเรียน จะทำไงได้ล่ะคะ  เข้าไปก็เรียนไม่ไหวหรอก

หนูเคนคยให้สัญญาไว้กับตัวเองค่ะว่า
ถ้าหนูมีลูก  หนูจะไม่มีวันคาดหวังอะไรไว้กับลูกเด็ดขาด
จะไม่บอกเลยว่าอยากให้เป็นนู่น เป็นนี่
ลูกอยากเป็นอะไรหนูจะให้เป็นเลยค่ะ  แค่ขอให้เป็นอาชีพที่สุจริตก็พอ
บางคนไม่รู้หรอกค่ะว่าการได้ทำในสิ่งที่ชอบมันมีความสุขแค่ไหน
ถึงจะยากหรือเหนื่อยแค่ไหน  แต่ถ้าชอบแล้ว อุปสรรคก็ดูเหมือนเป็นสิ่งเล็กๆไปเลยค่ะ
แต่ถ้าไม่ชอบ  เจอปัญหาไม่เท่าไหร่ นิดหน่อยก็ไม่ไหวแล้ว

ถ้ามีคนเป็นพ่อเป็นแม่อ่านอยู่ หนูขอฝากสักนิดนะคะ
ให้ลูกได้เรียนในสิ่งที่ชอบ  แล้วลูกจะมีความสุขมากที่สุดเลยล่ะค่ะ
หนูยังโชคดีที่
ถึงพ่อแม่อยากจะให้เป็นหมอ  แต่หนูบอกอยากเป็นครูพ่อกับแม่ก็ไม่ได้ว่าอะไร
ยังพาไปสอบ ให้เงินค่าสมัครไม่ว่ากี่บาทก้ไม่เคยบ่น
หนูขอบคุณแม่มากค่ะ
หนูสัญญาว่าหนูจะเป็นครูที่เก่งและดีให้ได้เลยค่ะ
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามารับฟังหนูนะคะ
ได้เขียนแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลย
^___^

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 53 18:46:15

จากคุณ : ฉันชอบของที่มีตำหนิ
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 53 18:43:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com