Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เหนื่อยใจกับ มารยาท และ กาลเทศะการใช้ภาษาไทยของเด็กยุคนี้มากๆ ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ไม่เคยคิดเลยว่าจะต้องถึงกับมาตั้งกระทู้ แต่มันเหนื่อยใจ และ เป็นห่วงอนาคตของชาติ รวมถึงภาษาไทยของเรามากๆ เลยค่ะ

โดยปกติ เราก็ไม่ใช่คนที่เขียนภาษาไทยถูกต้องสะกดถูกเป๊ะๆ ทุกคำหรอกนะคะ แต่ด้วยหน้าที่การงาน ทำให้ต้องได้พบเจอกับน้องๆ ที่เรียน ป.ตรี หรือ ป.โท มาขอสัมภาษณ์บ่อยๆ หรือแม้กระทั้งต้องพิจารณา อีเมล์ จดหมาย สมัครฝึกงาน หรือ สมัครงาน

สิ่งที่ได้พบในช่วงหลังๆ นี้ รู้สึก "สงสัย" มากว่า การใช้คำภาษาไทยยุคนี้ของเด็กยุคนี้ ไม่รู้จัก กาลเทศะ เอาซะเลย คือถ้าแค่แชทกับเพื่อน หรือ เล่นเว็บทั่วไป ใช้ภาษาฮิฮะ อะไรได้ อันนี้เราไม่ว่ากัน เพราะส่วนตัว

แต่สิ่งที่พบ....

ยกตัวอย่างนะคะ

อีเมล์ขอฝึกงาน เนื้อหา

"พี่คร่ะ นู๋สนใจอยากฝึกงานกับพี่คร่ะ พี่รับนู๋มั้ยคะ ถ้ารับเมล์กลับด้วย"
(นี่คือ อีเมล์ขอฝึกงาน จากเด็ก ปี 4 ปริญญาตรีค่ะ)

อีกเมล์ มาขอสัมภาษณ์ เมล์มาไม่แม้กระทั่งจะแนะนำตัวก่อน มาถึงก็บอกว่าจะขอสัมภาษณ์ ซึ่งเราก็เมล์ตอบกลับด้วยภาษาสุภาพนะ ทางการ

แต่น้องเมล์กลับมา "ถ้าพี่โอเคตามนี้ หนูวานเมล์กลับมาบอกด้วยนะคะ ขอบคุณมากน๊าาาาาาาาาาา"

คือ... อ่านแล้วอึ้งมาก ไม่ทราบว่ายุคนี้ มีหลักสูตร หรือ คำแนะนำจากครูบาอาจารย์บ้างหรือไม่คะ ว่าควรใช้ภาษาอย่างไรในการติดต่อสื่อสารกับผู้ใหญ่ หรือเรื่องที่จริงจัง (อันนี้ไม่ได้ตำหนิครูนะคะ แค่สอบถามเฉยๆ เพราะพ้นวัยเรียนมานานแล้ว)

บางคนเขียนมาภาษาใช้สำนวนถูกแล้ว แต่ มีสะกดคำด้วยคำมักง่าย ติดมาตลอด
"ก้อ" - "เด๋ว" - "คร่ะ"

มีตลอด คาดว่าน่าจะมาจากการที่ใช้ภาษาแชทจนเคยตัว และไม่ตรวจทานก่อนส่ง  เคยคุยกับเพื่อนคนอื่นๆ ก็เจอปัญหา และ เรื่องราวประมาณนี้โดยถ้วนหน้า ทำให้เกิดความสงสัยว่า ต่อมคิดว่าอะไรควรไม่ควรใช้ ของเด็กยุคนี้บกพร่องไปแล้วใช่ไหม? น่าเป็นห่วงภาษาไทย และ เด็กรุ่นใหม่มากๆ ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเวียนมารับฟังนะคะ บ่นเป็นยายแก่เลยเรา

จากคุณ : หนูนากระป๋อง
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 53 10:27:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com