Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความคิดแบบนี้ผิดไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ตลอดเวลาที่ผ่านมาผมมักจะคิดอยู่เสมอว่าทำไมเราต้องไปโรงเรียน
หลายคนคงตอบว่าเพื่อที่เราจะได้มีความรู้ นำไปใช้ได้ในอนาคต
แต่เป้าหมายการศึกษาที่แท้จริงคืออะไร?

ผมพบว่าในการไปโรงเรียนนั้นจุดประสงค์หลักคือการเช็คชั่วโมงเรียน
ผมไม่ได้อะไรจากการนั่งฟังอาจารย์สอน ไม่ได้สนใจการเรียนเลย
แต่เมื่อถึงเวลาสอบผมก็จะอ่านหนังสือเพื่อทำข้อสอบ และมักจะได้คะแนนดี

ผมมองว่า การเรียนในห้องเรียนไม่ได้ทำให้ผมฉลาดขึ้น มีไหวพริบมากขึ้น
หรือนำไปพัฒนาคุณภาพหรือยกระดับในการใช้ชีวิตได้เลย
เวลาสอบก็ใช้แค่ความจำระยะสั้นไปสอบ ออกจากห้องสอบก็ลืมหมด
ชีวิตผมวนเวียนอยู่กับสิ่งเหล่านี้ ผมกำลังเอาเวลาไปผลาญให้เสียเปล่า
อยู่ที่โรงเรียนโดยไม่มีประโยชน์ใดๆเลย

เวลาที่ผมไม่สนใจเรียน โดยเฉพาะกับอาจารย์ที่มีอีโก้แรง
ผมก็มักจะโดนดุอยู่เสมอ ผมก็อยากจะถามพวกเขาในสิ่งที่พวกเขาทำ
แต่ผมรู้สึกว่าโรงเรียนสำหรับพวกเขาเป็นอะไรที่มีความสำคัญมาก
หลายคนโดนหักจิตพิสัย แต่ผมก็จะรู้ว่าคนที่ได้จิตพิสัยเต็ม เค้าเป็นคนดีจริงๆหรือ?

ผมเคยถามเพื่อนว่าทำไมเราต้องมาโรงเรียน
เพื่อนตอบว่าก็มาหาเพื่อนไง (เพื่อนคนนี้เรียนเก่งมาก เกรดดีสุดๆ)
แต่ผมกลับคิดว่า โรงเรียนไม่มีค่าใดๆไปมากกว่าการมาหาเพื่อนหรอ?

ผมไม่อยากไปโรงเรียนเลยครับ ผมรู้สึกว่าผมใช้เวลาไปวันๆ
กับการนั่งเช็คชั่วโมงเรียน โดยไม่เกิดประโยชน์ใดๆกับชีวิตผมเลย
ผมเคยคิดว่า เอาเวลาไปปลูกป่าหรือทำอะไรกับสังคมน่าจะมีประโยชน์กว่า

จนตอนนี้ผมม.6 แล้ว ผมกลับยิ่งรู้สึกเสียเวลา
ผมได้แต่บ่นในใจว่าถ้าผมรู้ GED หรืออะไรทำนองนี้เร็วกว่านี้
ผมก็คงจะไปสอบแล้วไปเรียนมหาลัยแล้ว

ผมคิดแบบนี้มันจะผิดไหมครับ?
ผิดไหมครับที่ผมมองว่าโรงเรียนเป็นเพียงทางผ่านไปมหาลัย
ไม่ได้ทำพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนเท่าไรนัก
เราควรจะยกเลิกการเช็คเวลาเรียนออกไป หรือปล่อยอิสระแบบเรียนราม

ปล. ผมไม่ได้ต้องการบอกว่าตัวเองเก่ง แต่เพื่อนหลายๆคนก็คิดแบบนี้ เพียงแต่ผมสงสัยมากๆเท่านั้นเอง

จากคุณ : Sirumkung
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 53 22:08:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com