Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*--* อยากทราบว่า ในพันทิป มีใครพูด-อ่าน-เขียน-ได้มากกว่า 3 ภาษากันบ้างคะ *--* ติดต่อทีมงาน

คือ อยากทราบค่ะว่าส่วนใหญ่ คนไทยสามารถพูด-อ่าน-เขียนภาษาอะไรได้บ้างมากที่สุดค่ะ
ถ้าไม่นับภาษาไทย เราว่า 1.อังกฤษ (ง่ายที่สุดสำหรับเรา) 2. จีน ....

ตอนนี้เรา ถนัด 1. อังกฤษ 2. จีน 3. ฝรั่งเศส 4. ญี่ปุ่น

อังกฤษ แถได้ เขียนได้พูดได้อ่านได้ จีน พอเขียนได้ อ่านพินยินได้ พอพูดได้

ฝรั่งเศสกับญี่ปุ่นต้องไปฝึกฝนอีกยาวไกล แต่จะพยายามๆๆๆค่ะ

อยากทราบเฉยๆค่ะว่าส่วนใหญ่จะศึกษาภาษาอะไรกันบ้างค่ะ

อยากรู้ภาษาไว้เยอะๆค่ะ

ปล.มีคนบอกมาว่าตอนนี้ภาษาจีนเป็นอันดับ 1 ของโลกแล้วจริงรึเปล่าคะ

จากคุณ : มิคุริ
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 53 20:16:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com