Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมสับสนครับว่าสมควรเรียนหมอหรือเปล่า ตอนนี้กำลังจะได้โควตาครับ ติดต่อทีมงาน

ผมสับสนมากครับ เรื่องการเลือกคณะในการเรียนต่อ
คณะที่ผมมีอยู่ในใจนั้นก็คือ แพทย์ เภสัช สถิติ

ตอนนี้ผ่านข้อเขียน โควตารามาครับ เหลือสัมภาษณ์อย่างเดียว

ผมจะลองเล่าชีวิตผมนะครับ

ผมเรียนในสายวิทย์ ตอนม.4 ลองมานั่งคิดๆดูว่า
เราควรจะประกอบอาชีพอะไรเพื่อที่จะได้พัฒนาวิชาที่เอื้อต่อการสอบเข้าเพื่อเป็นอาชีพนั้นๆ

ผมตัดสินใจมุ่งมั่นในวิชาวิทยาศาสตร์ เพราะคิดว่า คนที่เก่งวิชานี้มันดีอ่ะครับ

ปรากฎว่า ผมเริ่มพัฒนา วิชาเคมี จนทำได้ดีขึ้นมา
เพราะอาศัยความเข้าใจที่รวดเร็ว+ความสามารถในเชิงคำนวณ
ได้ไปค่ายสอวนด้วยครับ
แต่ถ้าถามผมเรื่องการใฝ่รู้เองนั้นโดยแทบจะไม่มี
ผมไม่ได้สนใจเรื่องงานวิจัยใดๆทั้งสิ้น
ที่ผมทำคะแนนได้ดีก็เพราะว่า ส่วนใหญ่ มันมาจากในหนังสือ ข้อสอบเอนท์รุ่นเก่าๆ ประมาณนี้

ต่อมาเริ่มมีความรู้สึกอยากที่จะเป็นหมอ
ผมก็พัฒนาวิชาชีววิทยา จนทำได้ดีอีกเช่นกัน
เพราะผมเป็นคนชอบจำศัพท์ทางเทคนิคในชีวิต เพราะชอบพวกศัพท์ภาษาอังกฤษ ในสายเลือด
ได้ไปค่ายสอวนอีกเช่นกัน และเกือบได้ไปถึง สสวท ด้วย
แต่ถ้าถามเรื่องงานวิจัย ผมก็ไม่ได้คิด ไม่มีแนวคิดอีกเช่นกัน

ในวันนี้พวกคะแนน GAT PAT เพื่อใช้ยื่น เภสัช+สถิติ
คะแนน PAT วิทยาศาสตร์ จัดอยู่ในเกณฑ์ประมาณ 400 คนแรกของประเทศ
(แต่ก็เป็นเพราะมันมาจาก การฝึกฝน+ความจำอีกนั่นแหละ ไม่ได้มาจากหัววิทยาศาสตร์ซักเท่าไหร่)
คะแนน GAT ถือว่าเกณฑ์ประมาณ 2000 คนแรกของประเทศ
PAT คณิตศาสตร์อยู่ในระดับดีกว่าคนทั่วไป แต่ไม่ถึงกับเก่งมากๆ

ผมคาดการณ์เองว่า น่าจะติดรับตรงจุฬา
ไม่เภสัช ก็สถิติ ในปลายปีนี้อย่างแน่นอน

และผมก็เพิ่งติดโควตา รามา ผ่านข้อเขียนเหลือสัมภาษณ์
ผมทั้งงงและสับสนว่าจะเอายังไงดี
ก่อนหน้านี้เคยอยากได้มากๆๆๆ
แต่พอได้แล้วตอนนี้กลับสับสน
รู้สึกอยู่กับตัวเองลึกๆ ว่ามันไม่ใช่ ในบางที แต่ก็รู้สึกว่าใช่ในบางที

ผมจะเบนไปเรียน บัญชี สถิติจุฬาก็ไม่แน่ใจ
ไม่มีความรู้ทางสายนั้นๆเลย ว่าเหมาะกับผมหรือเปล่า
จะต้องตกงานในอนาคตหรือเปล่า ควรจต้องถนัดอะไร นิสัยเป็นอย่างไรเพื่อให้เหมาะกับผม

อาชีพที่ผมมุ่งหวัง
อยากให้มีลักษณะดังนี้
1.ได้รายได้ที่ดี บ้านผมไม่รวยครับ พ่อแม่ต้องทำงานที่หนักและเหนื่อย เป็นพนังงานออฟฟิศ ซึ่งรายได้ไม่เขยิบไปไหนเลย
ผมอยากทำให้พ่อแม่สบาย พาท่านไปเที่ยวต่างประเทศ มีเงินจับจายใช้สอบที่คล่องมือ
2.มีเวลา อาจจะทำงานที่หนักบ้างในช่วงหนึ่งของวัน
แต่ก็มีเวลา อย่างเช่นไปกินข้าวมื้อเย็นนอกบ้าน ไปห้างสรรพสินค้า

เหตุผลที่ไม่อยากเรียนหมอเพราะ
1.การเป็นหมอนั้นทั้งเหนื่อย ผมคงน้อยใจในอนาคตแน่ๆเลย ว่าทำไมตัวเองมาเรียนหนักก็หนัก
พวกวิชาชีพอื่น เรียนก็สบายกว่า เที่ยวก็มากกว่า มีเวลา มีความเป็นชีวิตที่มากกว่า
2.ผมกลัวเรื่องหัววิทยาศาสตร์ ต่อไปมันไม่ใช่แค่ในตำราแล้วนะ โรคที่มีสารพัดโรค ผมจะทำได้หรอ
ถ้าวันนึงผมทำไม่ได้ โดนฟ้องอีกหละ (จบเลย)

3.ผมเองทำงานละเอียดอ่อนก็ไม่ดี (แต่เรื่องนี้คงฝึกได้ใช่ไหมครับ) สะเพร่าบ้างในบางครั้ง (ซึ่งหมอไม่ควร)

เหตุผลที่อยากเรียนหมอเพราะ
1.ที่บ้าน พ่อแม่ทำงานหนักมากครับ เพื่อจะให้ผมเรียนพิเศษ พ่อแม่เองก็หวังไว้มาก ผมไม่อยากทำให้พ่อแม่เสียดาย
อยากให้แม่ได้รับการยอมรับจากสังคม
2.ผมเองก็เป็นคนที่ชอบช่วยเหลือผู้อื่นอย่างเต็มความสามารถ
แต่ถ้าไปเจอเรื่อง ชีวิตจะไม่มีเวลาซักเท่าไหร่อีกแล้ว (ถึงมีก็มีน้อยเหลือเกิน)ข้อนี้จะต้องตัดไปหรือเปล่า
3.สังคมที่โรงเรียนก็เห่อ เรื่องหมอมากๆครับ ทั้งเพื่อนและอาจารย์(แต่ลองๆคิดดูแล้วก็ดูเป็นข้อที่จิ๊บจ้อยมาก)
4.ได้รายได้ที่ดี ตรงกับ1ในลักษณะที่มุ่งหวัง
5.การได้เรียนทางวิทยาศาสตร์สุขภาพมันก็ดีนะ อย่างน้อยเราก็รู้เรื่องสุขภาพ
คอยบอกคนที่เรารัก รักษาเค้าให้อยู่นานๆไปกับเรา (หรือเหตุผลข้อนี้จะหมดไป เพียงแค่ผมมีเพื่อนเป็นหมอ)

เหตุผลที่ไม่อยากเรียนสถิติเพราะ
1.รู้สึกว่าตัวเองก็มาทางวิทยาศาสตร์สุขภาพตั้งไกล
อ่านพวกเคมี ชีวะมาก็เยอะ จะทิ้งไปทั้งดุ้นเลยหรอ(แต่ก็คิดว่าทิ้งตอนนี้ ดีกว่ามันจะช้าไปมากกว่าๆๆๆนี้หรือเปล่า)
2.จะตกงานเปล่าหว่า ไม่ใช่วิชาชีพซะด้วย
3.อยู่กะโลกวัตถุนิยมมากเกินไปหรือเปล่า(แต่ถ้าเราไม่วัตถุนิยมตาม ก็ไม่เป็นไรหรอกใช่ไหมครับ)

เหตุผลที่อยากเรียนเภสัช
1.ก็มาทางวิทยาศาสตร์สุขภาพเหมือนหมอแต่ก็ไม่ต้องหนักเท่าหมอเลย

ผมสับสน จะทำยังไงดีครับ
รบกวนพี่ๆ ผู้ใหญ่ที่มีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
หากผมเข้าใจอะไรผิดๆ ขอโทษด้วยนะครับ (เช่นหมอเองก็ไม่ได้หนักอย่างที่คิดหรือเปล่า)

จากคุณ : np_fchp
เขียนเมื่อ : 4 ธ.ค. 53 19:05:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com