Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำวิธีท่องศัพท์ทีครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อตอนเด็ก ผมก็ท่องศัพท์ เช่น

cat แมว
dog สุนัข
huge ใหญ่
history ประวัติศาสตร์

ผมก็ ท่อง ซี เอ ที เคท แมว, ...,เฮ็ด ยู จี อี ฮัก ใหญ่, เฮ็ด ไอ เอส ที โอ อา วาย ฮีสตอรี่ ประวัติศาสตร์
huge กับ history และอีกหลาย ๆ คำ ทำให้ผมเสียความมั่นใจในการพูดภาษาอังกฤษ เพราะออกเสียงผิด
แล้วมันฝังติดอยู่ในหัวไปเลย
1)รบกวนช่วยแนะนำ เทคนิค พฤติกรรม การท่องศัพท์ทีครับ?

2)และการอ่านบทความภาษาอังกฤษ อ่านยังไงให้เข้าใจครับ ศัพท์พอเข้าใจ แต่พอมาเป็นประโยคแปลไม่ถูกเลย จับใจความไม่ได้ ควรจะเริ่มต้นยังไง ?

ขอบคุณครับ :)

จากคุณ : ice_kmitl
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 54 21:23:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com