Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเด็กไทยรุ่นใหม่ มักจงใจที่จะพิมพ์ภาษาไทยผิด ติดต่อทีมงาน

ผมไม่ค่อยจะเข้าใจเจตนาของเด็กไทยรุ่นใหม่สักเท่าไหร่ครับ คือถ้าเป็นรุ่นก่อนหน้านี้ ภาษาวิบัติ จะเป็นประมาณว่า พิมพ์ผิดเฉยๆ

ผู้พิมพ์อาจจะสะกดคำไม่ถูก เลยเป็นต้นเหตุให้พิมพ์ผิดได้ แต่ปัจจุบัน ไม่ได้เป็นเช่นนั้นแล้วนะครับ แย่ไปกว่าเดิมมาก ๆ เพราะว่า

ส่วนใหญ่จะตั้งใจพิมพ์ผิดกันเลย จาก ล. เป็น ร. จาก ร. เป็น ล. จาก ไ เป็น ใ จาก ใ เป็น ไ ประมาณนั้นครับ มองแล้วกลุ้มเลย

เยอะนะ คือ เรียกได้ว่า จงใจพิมพ์ผิดกันทุก ๆ คำเลยก็ว่าได้ ผมก็ไม่เข้าใจว่า จะพิมพ์ให้ยากขึ้นเพื่ออะไรเนี่ย

ถ้าพิมพ์เป็นภาษาพูด ก็ไม่ว่ากัน อันนั้นเข้าใจดี อาจจะสื่อให้เห็นถึงอารมณ์ขณะที่พิมพ์ก็เป็นไปได้นะครับ แบบนั้นรับได้

เพิ่ล ๆ > เพื่อนๆ
 ข๊ > คะ
 ใช่ไหม > ไช่ใหม

โดยเฉพาะในสังคม Social Network อย่าง facebook เห็นบ่อยมาก ๆ เลยครับ ผมว่า พิมพ์ผิดก็ยังพอเข้าใจ แต่ตั้งใจผิดนิ แย่มาก ๆ

ประเทศที่มีภาษาเป็นของตนเอง ก็มีแค่ไม่กี่ประเทศเอง ทำไมไม่ช่วยกันรักษา หรือ ไม่ภูมิใจในความเป็นไทยกันหรือไง....

จากคุณ : indysoft
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 54 21:05:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com