Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การอ่านภาษาอังกฤษทุกวัน คือ หนทางที่พัฒนาทักษะภาษาอังกฤษดีที่สุดใช่รึเปล่า ติดต่อทีมงาน

การอ่านภาษาอังกฤษทุกวัน คือ หนทางที่พัฒนาทักษะภาษาอังกฤษดีที่สุดใช่รึเปล่า ?

ตอนนี้ใกล้จบปริญญาตรี ภาษาอังกฤษยิ่้งจำเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ ทั้งเรียนต่อ
ทั้งทำงาน มันเป็นปัญหามากเลย ผมรู้ตัวดีว่าผมพื้นไม่แน่นพอ ทั้งคลังศัพท์
ทั้งไวยากรณ์ การฟัง ปัญหาใหญ่เลยละ ซึ่งมันส่งผลไปต่อการพูดของผม
ที่ดูไม่ดีเท่าไร

การไปเรียนนั้น ผมเรียนพวกสถาบันภาษา มธ อะครับยอมรับไม่ช่วยอะไร
เท่าไร เพราะไม่ทบทวนเอง มันก็ลืมครับ เลยคิดว่าการทบทวนเองน่าจะ
มีประโยชน์มากกว่า

เคยอ่านใน pantip มาหลายกระทู้ ก็เห็นส่วนใหญ่บอกว่าการอ่านภาษาอังกฤษ ทุกวันคือทางดีที่สุดแล้วในการพัฒนาทักษะภาษา เพื่อนๆว่ายังไงครับ
บางทีอ่านแล้วตาลายเหมือนกัน หรือ ควรหาหนังสือเด็กๆมาอ่านก่อนดีกว่า ?
แล้วมีหนังสือเล่มไหนแนะนำบ้างไหมครับในการอ่าน พวกวรรณกรรมเยาวชน
ก็ได้ หรือนิตยสารก็ดี ผมชอบแนววิทยาศาสตร์ สงคราม โรแมนติก ดราม่า อะไรพวกนี้อะครับ

ส่วนการฟัง การฟังจากภาพยนตร์หรือซีรีย์มีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ
บางทีฟังไม่รู้เลย ก็เลยแอบอ่านซับตลอด 55 แต่ผมชอบดูหนังฝรั่งนะ
หุหุ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำรายชื่อหนังฝึกภาษาอังกฤษให้ด้วยครับ :)

ส่วนไวยากรณ์ผมก็ฝึกเองครับ ไม่รู้ผมบ้ารึเปล่า ที่ไปซื้อ หนังสือพวก
พื้นฐานภาษาอังกฤษมาอ่านเลย ไม่อ่าน advance เพราะมันเข้าใจง่ายกว่า
อยากรู้ว่าเพื่อนๆตอนที่เริ่มฝึกภาษาอังกฤษใหม่ๆ ฝึกไวยากรณ์ทุกวันไหมครับ

อยากจะเริ่มล้างสมองใหม่ แล้วฝึกกับมันใหม่ครับ ผมอยากไปเรียนต่อต่างประเทศ อยากจะสอบโทเฟลให้ได้คะแนนดีๆ อยากจะอ่านหนังสือภาษาอังกฤษ
อยากจะฟังแล้วเขียนออกมาได้ครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยแนะนำมากครับ : ))

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 54 10:28:03

จากคุณ : ship9960
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 54 10:24:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com